લણણી પહેલાં, અનાજની લિફ્ટ તમને કિંમત જણાવે તે પહેલાં, અને તમે ફોરવર્ડ કોન્ટ્રાક્ટ પર વાટાઘાટો કરો તે પહેલાં, તમારે તમારા ખેતરમાં ખરેખર શું ઉત્પાદન થશે તેના વિશ્વસનીય અંદાજની જરૂર છે. લણણી પહેલા ઉપજનો અંદાજ ખેડૂતોને જાણકાર માર્કેટિંગ નિર્ણયો લેવા, સંગ્રહ ક્ષમતાની વ્યવસ્થા કરવા અને આગામી સિઝન માટે રોકડ પ્રવાહ પ્રોજેક્ટ કરવાની મંજૂરી આપે છે. પધ્ધત��ઓ પાક દ્વારા અલગ પડે છે પરંતુ એક સામાન્ય માળખું વહેંચે છે: પ્રતિનિધિ છોડની ગણતરી કરો, તેમના ઉત્પાદક એકમોને માપો અને પ્રતિ-એકરના આંકડા સુધી માપો.
ઉપજ અંદાજ ફોર્મ્યુલા
ઉપજ અંદાજ પદ્ધતિઓ પાક પ્રમાણે બદલાય છે, પરંતુ સામાન્ય માળખું છે:
Yield (bu/acre) = (Plants per acre × Yield units per plant × Weight per unit) / Conversion factor
મકાઈની ઉપજનો અંદાજ (કાનની ગણતરી પદ્ધતિ):
Yield (bu/acre) = (Ears per 1/1000 acre × Kernel rows × Kernels per row) / 90
1/1000 એકરમાં કાનની ગણતરી કરો (30-ઇંચની પંક્તિઓમાં 17.4 ફૂટ પંક્તિ), પછી કાન દીઠ સરેરાશ કર્નલ પંક્તિઓ (સામાન્ય રીતે 14-18 પંક્તિઓ) અને પંક્તિ દીઠ કર્નલ (સામાન્ય રીતે 30-40 કર્નલો) માપો. 90 વડે વિભાજીત કરો (અંદાજે 90,000 કર્નલ પ્રતિ બુશેલ).
ઉદાહરણ: 1/1000 એકરમાં 32 કાન × 16 પંક્તિઓ × 35 કર્નલ = 17,920 કર્નલ. 90 = 199 bu/acre વડે ભાગો.
સોયાબીન ઉપજ અંદાજ:
Yield (bu/acre) = Plants/acre × Pods/plant × Seeds/pod / 3,000
1/10,000 એકરમાં છોડની ગણતરી કરો (7-ઇંચની પંક્તિના 3.1 ફૂટ), છોડ દીઠ સરેરાશ શીંગોનો અંદાજ કાઢો (સામાન્ય રીતે 30-50 સારી સ્થિતિમાં), પોડ દીઠ 2.5-2.8 બીજનો ઉપયોગ કરો અને 3,000 (અંદાજે 3,000 બીજ પ્રતિ બુશેલ દીઠ 3,00 પાઉન્ડ) દ્વારા વિભાજીત કરો.
ઉદાહરણ: 130,000 છોડ/એકર × 40 શીંગો × 2.6 બીજ = 13,520,000 બીજ. 3,000 = 150,000 / 3,000 = રાહ જુઓ — સુધારેલ: 130,000 છોડ × 40 શીંગો × 2.6 બીજ ÷ 3,000 પ્રતિ lb ÷ 60 lb/bushel = લગભગ 75 bu/acre લાક્ષણિક પેરામીટર પર.
પાક દ્વારા સરેરાશ ઉપજ
USDA નેશનલ એગ્રીકલ્ચરલ સ્ટેટિસ્ટિક્સ સર્વિસ વાર્ષિક ધોરણે તમામ ઉત્પાદક રાજ્યોમાં સરેરાશ ઉપજને ટ્રેક કરે છે. નીચેના કોષ્ટક મુખ્ય યુએસ પાકો માટે અંદાજિત 5-વર્ષની સરેરાશ દર્શાવે છે:
| Crop | US Average Yield | Unit | Top State / Yield |
|---|---|---|---|
| Corn | 174–180 bu/acre | Bushels | Iowa: ~200 bu/acre |
| Soybeans | 49–52 bu/acre | Bushels | Illinois: ~60 bu/acre |
| Winter Wheat | 47–52 bu/acre | Bushels | WA/OR: 65–70 bu/acre |
| Spring Wheat | 40–44 bu/acre | Bushels | — |
| Cotton | 880–920 lb/acre | Pounds (lint) | TX High Plains: ~900 lb/acre |
| Rice | 7,400–7,600 lb/acre | Pounds | CA: 8,200 lb/acre |
| Grain Sorghum | 70–75 bu/acre | Bushels | KS: 85–90 bu/acre |
| Sunflowers | 1,500–1,700 lb/acre | Pounds | ND/SD average |
| Peanuts | 3,800–4,200 lb/acre | Pounds | GA: ~4,200 lb/acre |
આ સરેરાશ રાજ્યોમાં વ્યાપક ભિન્નતાને ઢાંકી દે છે. રેતાળ, ઓછી પાણી-હોલ્ડિંગ-ક્ષમતા ધરાવતું ખેતર સરેરાશ 130 bu/acre મકાઈ હોઈ શકે છે જ્યારે ઊંડો, ઘાટો લોમ અને ટાઇલ ડ્ર���નેજ ધરાવતા પાડોશી સરેરાશ 210 bu/acre છે. તમારા એફએસએ ફાર્મ રેકોર્ડ્સમાંથી સ્થાનિક ઉપજ ઇતિહાસ ફાર્મ-વિશિષ્ટ અંદાજો માટે રાજ્યની સરેરાશ કરતાં વધુ કાર્યક્ષમ છે.
ઉપજને અસર કરતા પરિબળો
યીલ્ડ વેરિઅન્સ શું ચલાવે છે તે સમજવાથી તમે વધુ ચોકસાઇ સાથે સરેરાશથી ઉપર અથવા નીચે આગા��ી કરી શકો છો:
જમીનની ગુણવત્તા અને ડ્રેનેજ: માટીમાં રહેલા સેન્દ્રિય પદાર્થનાં રજકણ (દરેક 1%નો વધારો અંદાજે 15-20 bu/એકર મકાઈની ઉપજ સંભવિતતા ઉમેરે છે), કેશન વિનિમય ક્ષમતા અને ડ્રેનેજ વર્ગ લાંબા ગાળાની ઉપજના નિર્ણાયક છે. નબળા પાણીયુક્ત જમીન ભીના વર્ષોમાં નોંધપાત્ર ઉપજ ગુમાવે છે; સારી રીતે પાણીયુક્ત ઉચ્ચ-ઓએમ જમીન વધુ સુસંગત છે.
વરસાદ અને સમય: VT/R1 (ટેસેલિંગ અને સિલ્કિંગ) પર મકાઈ પાણીના તાણ માટે સૌથી વધુ સંવેદનશીલ છે. પરાગનયન દરમિયાન એક અઠવાડિયાનો દુષ્કાળ ઉપજમાં 25-40% ઘટાડો કરી શકે છે, પછી ભલે તે સમય પહેલા પાક કેટલો સારો લાગતો હોય. સોયાબીન R3 (શરૂઆતની પોડ ફિલ) પર સૌથી વધુ સંવે���નશીલ હોય છે.
વિવિધતા અને સંકર પસંદગી: આનુવંશિક સુધારણાએ છેલ્લા 30 વર્ષોમાં મકાઈમાં અંદાજે 1-2 બુ/એકર/વર્ષ ઉપજમાં સુધારો કર્યો છે. તમારી ચોક્કસ ભૂગોળ માટે સ્થાનિક યુનિવર્સિટી ટ્રાયલમાંથી મજબૂત પ્રદર્શન ડેટા સાથે હાઇબ્રિડ પસંદ કરવાથી સબઓપ્ટિમલ હાઇબ્રિડ પસંદગી પર 5-15 bu/acre ઉમેરી શકાય છે.
રોપણની તારીખ: શ્રેષ્ઠ વિન્ડોમાંથી વિલંબિત વાવેતરના પ્રત્યેક દિવસ (મોટા ભાગના મકાઈના પટ્ટા માટે એપ્રિલના અંતમાં) મકાઈમાં આશરે 0.5-1.0 bu/acre/day ખર્ચ થાય છે. સોયાબીન રોપણી તારીખ માટે ઓછી સંવેદનશીલ હોય છે પરંતુ મોટા ભાગના સ્થળોએ જૂનની શરૂઆત પછી વાવેતરમાં ઘટાડો થતો ઉપજ દર્શાવે છે.
જંતુ અને રોગનું દબાણ: આર્થિક થ્રેશોલ્ડ ઉપર એફિડનો ઉપદ્રવ સોયાબીનની ઉપજમાં 5-20% ઘટાડો કરે છે. મકાઈમાં ગ્રે લીફ સ્પોટ અને ઉત્તરીય કોર્ન લીફ બ્લાઈટ પર્ણસમૂહના ફૂગનાશક વિના ગંભીર વર્ષોમાં ઉપજમાં 10-30% ઘટાડો કરી શકે છે. મકાઈને રુટવોર્મ નુકસાન ભમરોના દબાણ અને લક્ષણોના પેકેજના આધારે ઉપજમાં 5-25% ઘટાડો કરી શકે છે.
આવકની ગણતરી: ઉપજ × બજાર કિંમત
આવકની ગણતરી આધાર-સમાયોજિત ફ્યુચર્સ કિંમત સાથે શરૂ થાય છે:
Expected Revenue = Yield (bu/acre) × (Futures Price + Basis)
આધાર એ સ્થાનિક રોકડ કિંમત છે જે નજીકના વાયદાના ભાવને બાદ કરે છે. સ્થાન અને વર્ષના સમય પ્રમાણે આધાર બદલાય છે, જે ટર્મિનલ માર્કેટમાં પરિવહન ખર્ચ, સ્થાનિક પુરવઠો અને માંગ અને સંગ્રહ અર્થશાસ્ત્રને પ્રતિબિંબિત કરે છે. કોર્ન બેલ્ટમાં, લણણી વખતે મકાઈનો આધાર સામાન્ય રીતે −$0.20 થી −$0.60 (વાયદાની નીચે) ચાલે છે. જૂનો પાક પુરવઠો સજ્જડ થતાં વસંતમાં આધાર સામાન્ય રીતે મજબૂત (સંકુચિત) થાય છે.
કાર્ય કરેલ ઉદાહરણ — મકાઈની આવકનો અંદાજ:
Yield estimate: 185 bu/acre
December corn futures: $4.85/bu
Estimated harvest basis: −$0.35/bu
Expected cash price: $4.85 − $0.35 = $4.50/bu
Revenue = 185 bu/acre × $4.50/bu = $832.50/acre
જો તમે ફોરવર્ડ કોન્ટ્રાક્ટ દ્વારા પહેલેથી જ અપેક્ષિત ઉત્પાદનના 50% 5.10/bu પર વેચી દીધું હોય તો:
Contracted revenue: 92.5 bu × $5.10 = $471.75/acre
Remaining sale: 92.5 bu × $4.50 = $416.25/acre
Total revenue: $888.00/acre (blended price = $4.80/bu)
ઇનપુટ ખર્ચ: બિયારણ, ખાતર, સાધન
ક્ષેત્ર, કામગીરીના કદ અને જમીન માલિકીની છે કે રોકડ-ભાડે છે તેના આધારે ફાર્મ ઇનપુટ ખર્ચ નોંધપાત્ર રીતે બદલાય છે. નીચેની શ્રેણીઓ સામાન્ય 2023–2024 મિડવેસ્ટ પરિસ્થિતિઓને પ્રતિબિંબિત કરે છે:
| Input Category | Corn (per acre) | Soybeans (per acre) | Wheat (per acre) |
|---|---|---|---|
| Seed | $110–$140 | $60–$80 | $25–$40 |
| Fertilizer (N/P/K) | $180–$280 | $60–$100 | $90–$150 |
| Herbicides | $35–$65 | $30–$60 | $20–$35 |
| Insecticides/fungicides | $20–$50 | $20–$50 | $15–$30 |
| Fuel and labor | $50–$80 | $40–$65 | $40–$70 |
| Equipment depreciation | $80–$120 | $65–$95 | $60–$90 |
| Crop insurance | $30–$60 | $20–$40 | $15–$30 |
| Total (no land) | $505–$795 | $295–$490 | $265–$445 |
| Cash rent (Corn Belt) | $200–$350 | $200–$350 | $100–$200 |
| Total with cash rent | $705–$1,145 | $495–$840 | $365–$645 |
જમીનની કિંમત - ભલે રોકડ ભાડું હોય કે માલિકીની તકની કિંમત - સામાન્ય રીતે ખેતીની નફાકારકતામાં એકમાત્ર સૌથી મોટો ચલ છે. ઓછી અથવા સંપૂર્��� ઋણમુક્તિ ગીરો સાથે માલિકીની જમીન પરના ખેતરોમાં રોકડ-ભાડાની કામગીરી કરતાં નાટ્યાત્મક રીતે અલગ-અલગ ગણતરીઓ હોય છે.
પાક દ્વારા એકર દીઠ ચોખ્ખો નફો
ઉપજ, કિંમત અને ઈનપુટ ખર્ચ ડેટાને સંયોજિત કરવાથી એકર દીઠ નફાનું ચિત્ર બને છે. પરિણામો વર્ષ, સ્થાન અને વ્યક્તિગત કામગીરી દ્વારા વ્યાપકપણે બદ���ાય છે:
| Crop | Revenue (typical year) | Total Costs (with rent) | Net Profit | Challenging Year |
|---|---|---|---|---|
| Corn (185 bu at $4.50) | $832/acre | $750–$900/acre | −$68 to +$82 | −$200 to −$100 |
| Soybeans (52 bu at $10.50) | $546/acre | $550–$700/acre | −$154 to +$0 | −$250 to −$150 |
| Wheat (50 bu at $5.50) | $275/acre | $400–$600/acre | −$325 to −$125 | −$400 to −$250 |
ઉપરોક્ત કોષ્ટકમાં ઘઉંનું અર્થશાસ્ત્ર પ્રતિબિંબિત કરે છે કે શા માટે ઘણા ગ્રેટ પ્લેઇન્સ ખેડૂતો સીધા નફાકારકતાને બદલે પરિભ્રમણના ભાગ રૂપે ઘઉં ઉગાડે છે - વર્તમાન ભાવે તેના બ્રેક-ઇવન માટે કાં તો ખૂબ જ ઓછી જમીન ખર્ચ, ઘઉંની લણણી પછી સોયાબીન સાથે ડબલ પાક, અથવા મજબૂત આધારની જરૂર છે.
આ સંખ્યાઓ મજબૂત બનાવે છે કે શા માટે વધતી મોસમ પહેલાં અથવા તે દરમિયાન અનાજના માર્કેટિંગના નિર્ણયો એટલા મહત્વપૂર્ણ છે. 185 bu/acre મકાઈ સાથેનું ખેતર $4.50 ને બદલે $5.10 માં વેચવામાં આવે છે તે $110/એકર વધુ આવક પેદા કરે છે - રોકડ-ભાડાની કામગીરી પર નુકસાન અને નફા વચ્ચેનો તફાવત. ઉપજનો અંદાજ એ માર્કેટિંગ નિર્ણય માટે એક મહત્વપૂર્ણ ઇનપુટ બની જાય છે, જે તમને વધુ પડતી પ્રતિબદ્ધ બુશેલ્સના ડર વિના આગળ ઉત્પાદન વેચવ��નો આત્મવિશ્વાસ આપે છે.