เมื่อทีมชนะเงินรางวัล 1,000,000 ดอลลาร์ในการแข่งขัน eSports รายการสำคัญ ไม่มีผู้เล่นคนใดได้รับเช็ค 200,000 ดอลลาร์ เงินรางวัลไหลผ่านระบบการแบ่งชั้นตามตำแหน่ง การหักเงินขององค์กร การจัดการตามสัญญา และการหักภาษี ณ ที่จ่าย ก่อนที่ผู้เล่นจะเห็นเงินในบัญชีธนาคารของตน การทำความเข้าใจวิธีการทำงานของคณิตศาสตร์เป็นสิ่งสำคัญสำหรับผู้เล่นที่เข้าสู่สัญญาฉบับแรก ผู้จัดการจัดโครงสร้างข้อตกลงของทีม และแฟน ๆ ที่พยายามทำความเข้าใจว่าเหตุใดผู้มีรายได้สูงสุดมักรายงานรายได้ที่แตกต่างจากตัวเลขรางวัลพาดหัวอย่างมาก
โมเดลแยกพูลรางวัลมาตรฐาน
การกระจายรางวัลรวมเป็นไปตามเส้นโค้งที่สูงชัน โดยที่อันดับหนึ่งจะได้รับส่วนแบ่งที่ไม่สมส่วนเมื่อเทียบกับตำแหน่งที่ต่ำกว่า โครงสร้างนี้เป็นการออกแบบโดยตั้งใจ — ช่วยเพิ่มความตึงเครียดในการแข่งขันในทุกช่วงการแข่งขันโดยทำให้แน่ใจว่าการกระโดดทุกตำแหน่งจะมีความหมายทางการเงิน
การแจกแจงทั่วไปสำหรับทีม esport ที่มีผู้เล่นห้าคน (CS2, Dota 2, Valorant, LoL) ในงานสำคัญที่มีเงินรางวัลรวม $1,000,000:
| Placement | % of Pool | Payout | Per-Player (5-person team) |
|---|---|---|---|
| 1st | 25% | $250,000 | $50,000 |
| 2nd | 15% | $150,000 | $30,000 |
| 3rd–4th | 8% each | $80,000 each | $16,000 |
| 5th–8th | 4% each | $40,000 each | $8,000 |
| 9th–12th | 1.5% each | $15,000 each | $3,000 |
| 13th–16th | 0.75% each | $7,500 each | $1,500 |
ในอดีต The International ของ Dota 2 มีแหล่งเงินทุนขนา��ใหญ่กว่า (มักจะอยู่ที่ 20M–$40M ด้วยการระดมทุนแบบคราวด์ฟันดิ้ง) ซึ่งจะเปลี่ยนเปอร์เซ็นต์เหล่านี้แต่ยังคงรักษาเส้นโค้งที่สูงชันไว้ ที่พูล $30M อันดับแรกที่ 25% คือ $7,500,000 — $1,500,000 ต่อผู้เล่นก่อนการลดองค์กรและภาษี
Org Cuts: สิ่งที่ทีมทำ
องค์กรหักเปอร์เซ็นต์จากรางวัลรวมของทีมก่อนที่จะแจกจ่ายให้กับผู้เล่น ค่าใช้จ่ายขององค์กรจะชดเชยค่าใช้จ่ายในการดำเนินงาน เช่น เจ้าหน้าที่ฝึกสอน สิ่งอำนวยความสะดวกค่ายฝึก การเดินทาง อุปกรณ์ การผลิตเนื้อหา และเงินเดือนผู้เล่น เปอร์เซ็นต์การตัดองค์กรมีความสัมพันธ์กับทรัพยากรที่องค์กรจัดเตรียมให้
| Org Tier | Typical Cut | What It Funds |
|---|---|---|
| Tier 1 (major organizations) | 10–20% | Full facilities, coaching, travel, salaries, housing |
| Tier 2 (established mid-size) | 20–30% | Some salary, partial coaching, travel subsidies |
| Tier 3 (semi-pro/regional) | 30–40% | Limited support, branding, registration fees |
| Grassroots/amateur orgs | 40–50% | Tournament registration, jersey costs only |
| Player-owned collectives | 0–5% | Administrative overhead only |
ตัวอย่างการทำงาน — องค์กรระดับ 2 ตัด 25% รางวัลทีม $80,000 (จบ��ันดับที่ 3–4):
- องค์กรได้รับ: $80,000 × 25% = $20,000
- มูลค่ารวมผู้เล่น: 80,000 – 20,000 เหรียญสหรัฐ = 60,000 เหรียญสหรัฐ
- ต่อผู้เล่น (ผู้เล่น 5 คน): $60,000 / 5 = $12,000 ต่อคน
การเจรจาตัดองค์กรมักเป็นจุดที่ตัวแทนของผู้เล่นได้รับค่าธรรมเนียม การย้ายองค์กรที่ถูกตัดจาก 30% เป็น 20% จากเงินรางว���ล 150,000 ดอลลาร์ หมายถึง 15,000 ดอลลาร์จะถูกแบ่งระหว่างผู้เล่น - 3,000 ดอลลาร์ต่อทีมสำหรับทีมห้าคน
สัญญาผู้เล่นและเงินเดือนเทียบกับการแบ่งรางวัล
ผู้เล่นมืออาชีพส่วนใหญ่ในองค์กรระดับ 1 และ 2 จะได้รับเงินเดือนพื้นฐานนอกเหนือจากรายได้รางวัล เงินเดือนในปี 2569 มีช่วงกว้าง:
- ผู้เริ่มต้นระดับ 1 (T1, Cloud9, Team Liquid Calibre): $5,000–$25,000/เดือน
- ระดับ 2 (ก่อตั้งทีมระดับภูมิภาค): $1,500–$5,000/เดือน
- ระดับ 3 (กึ่งโปร): $0–$1,500/เดือน หรือส่วนแบ่งรายได้เท่านั้น
โดยทั่วไปการแบ่งรางวัลจะมีการเจรจาแยกต่างหากจากเงินเดือน สัญญาบางฉบับมีการแบ่งรางวัลขั้นต่ำ — หากทีมมีรายได้เกินเกณฑ์ เปอร์เซ็นต์ขององค์กรจ���ลดลง โครงสร้างทั่วไป: องค์กรลด 30% สำหรับรางวัลที่ต่ำกว่า 50,000 ดอลลาร์ ลดลงเหลือ 20% ที่สูงกว่า 50,000 ดอลลาร์
ช่องรายชื่อผู้เล่นสำรอง (ผู้เล่นที่ติดสัญญาแต่ไม่ได้ลงแข่งขันอย่างจริงจัง) โดยทั่วไปจะรวมเงินเดือนที่ต่ำกว่า และการแบ่งรางวัลที่ลดลงหรือเป็นศูนย์ ขึ้นอยู่กับภาษาของสัญญา ผู้เล่นควรตรวจสอบให้แน่ใจว่าสัญญากำหนดไว้อย่างชัดเจนว่า "การแบ่งรางวัล" รวมถึงการคัดเลือกทางออนไลน์หรือไม่ ซึ่งมักจะสร้างการจ่ายเงินเล็กน้อยแต่สะสม
ภาษีจากการชนะการแข่งขันตามประเทศ
เงินรางวัลถือเป็นรายได้ที่ต้องเสียภาษีในแทบทุกเขตอำนาจศาล อัตราการหัก ณ ที่จ่ายขึ้นอยู่กับสถา��ที่จัดการแข่งขันและประเทศที่ผู้เล่นอาศัยอยู่
| Country | Withholding on Foreign Nationals | Resident Rate | Notes |
|---|---|---|---|
| United States | 24–30% (treaty-dependent) | 22–37% marginal | W-2G issued for prizes over $600 |
| United Kingdom | 20–45% | 20–45% | Treated as trading income or income tax |
| Germany | 26.375% capital + solidarity | 14–45% | Prize income taxed as miscellaneous income |
| South Korea | 22% | 6–45% | KeSPA-affiliated events may have different treatment |
| China | 20% flat | 20% flat | Individual income tax applies |
| Sweden/Nordics | 30–52% | 30–52% | High top marginal rates reduce effective prize take |
| Canada | 15–33% | 15–33% | Same marginal rates as employment income |
ผู้จัดทัวร์นาเมนต์ที่อยู่ในสหรัฐอเมริกา (กิจกรรม ESL, BLAST, PGL ที่จัดขึ้นในสถานที่ของสหรัฐอเมริกา) จะต้องหักภาษี ณ ที่จ่าย 30% จากผู้เล่นที่ไม่ใช่ชาวสหรัฐอเมริกา เว้นแต่สนธิสัญญาด้านภาษีจะลดอัตราลง สนธิสัญญาสวีเดนกับสหรัฐฯ ลดการหัก ณ ที่จ่ายเหลือ 15% หลังจากการหักภาษี ณ ที่จ่ายของสหรัฐอเมริกา ผู้เล่นชาวสวีเดนมักจะได้รับเครดิตจากภาษีสวีเดน โดยจ่ายตามอัตราโดยรวมของสวีเดนที่สูงกว่า
เกมที่สร้างรายได้สูงสุดตามกลุ่มรางวัล
ข้อมูลเงินรางวัลรวมในอดีตสะท้อนถึงการแจกแจงสะสมที่ติดตามในการแข่งขันที่บันทึกไว้
| Game | All-Time Prize Pool | Top Single Event | Avg Top-10 Lifetime Earnings |
|---|---|---|---|
| Dota 2 | $350M+ | $34.3M (TI10) | $4.2M |
| Fortnite | $140M+ | $30M (World Cup 2019) | $1.8M |
| CS2 / CS:GO | $130M+ | $2.5M (per Major) | $0.9M |
| League of Legends | $90M+ | $2.2M (Worlds 2023) | $0.7M |
| VALORANT | $55M+ | $2.0M (Champions) | $0.4M |
| PUBG | $45M+ | $6M (Global Series) | $0.5M |
| Call of Duty | $35M+ | $4.6M (CDL annual) | $0.6M |
รูปแบบการระดมทุนของ Dota 2 (ส่วนแบ่งรายได้ของ Battle Pass) ทำให้เงินรางวัลรวมสูงกว่าปกติ CS2 มีทัวร์นาเมนต์มากกว่าและด้วยเหตุนี้จึงมีการจำหน่ายรวมมากกว่า แต่แต่ละอีเวนต์จะมีน้อยกว่า การแข่งขันฟุตบอลโลกของ Fortnite ในปี 2019 ยังคงเป็นงานอีสปอร์ตเยาวชนที่ใหญ่ที่สุดในประวัติศาสตร์ โดย Kyle "Bugha" Giersdorf วัย 16 ปี ได้รับรางวัลโซโลเดี่ยว 3,000,000 ดอลลาร์
การไปอย่างอิสระกับการเข้าร่วมองค์กร
สำหรับผู้เล่นที่มีชื่อเสียงซึ่งมีแบรนด์ส่วนตัวและผู้ชมอยู่แล้ว การคำนวณทางการเงินของการเป็นอิสระได้รับการปรับปรุงอย่างมีนัยสำคัญ รายได้จากการสตรีม การสนับสนุน YouTube และข้อตกลงกับแบรนด์โดยตรงที่ครั้งหนึ่งเคยจำเป็นต้องใช้โครงสร้างพื้นฐานขององค์กร สามารถจัดการได้อย่างอิสระผ่านเอเจนซี่ที่มีความสามารถและบริษั��จัดการ
การวิเคราะห์จุดคุ้มทุน:
| Factor | With Org (25% cut) | Independent |
|---|---|---|
| Prize from $100K finish | $15,000/player (after 25% cut) | $20,000/player (no cut) |
| Monthly salary | $3,000 | $0 |
| Annual salary contribution | $36,000 | $0 |
| Sponsorship access | High (org deals) | Lower initially |
| Infrastructure (bootcamp, coaching) | Included | ~$2,000–5,000/month DIY |
| Net advantage per $100K prize | –$5,000 vs independent | +$5,000 vs org |
องค์กรจำเป็นต้องจัดหามูลค่าสุทธิอย่างน้อย $5,000 ต่อผู้เล่นต่อการได้รับรางวัลใหญ่เพื่อพิสูจน์การตัดเงินรางวัลเพียงอย่างเดียว องค์กรส่วนใหญ่ส่งมอบสิ่งนี้ผ่านเงินเดือน + โครงสร้างพื้นฐาน ���ำหรับผู้เล่นที่จบอันดับสูงสุดในงานสำคัญๆ อย่างสม่ำเสมอ การคำนวณจะเปลี่ยนไปสู่ความเป็นอิสระเมื่อรายได้จากการสนับสนุนส่วนบุคคลเกินกว่าที่องค์กรให้ไว้เป็นเงินเดือนและผลประโยชน์
คุณค่าที่แท้จริงของความร่วมมือในองค์กรสำหรับผู้เล่นใหม่คือการเข้าถึงสิ่งอำนวยความสะดวกในการฝึกซ้อม เครือข่ายการฝึกสอน การเชิญเข้าร่วมการแข่งขัน และการสนับสนุนด้านวีซ่า/การเดินทางสำหรับกิจกรรมระดับนานาชาติ สิทธิประโยชน์ที่ไม่ใช่เงินสดเหล่านี้ยากที่จะระบุเป็นจำนวน แต่เป็นประจำจะตัดสินว่าผู้เล่นสามารถแข่งขันในระดับสูงสุดได้หรือไม่