Xây dựng một PC chơi game mà không có khuôn khổ đánh giá giá trị là cách mọi người chi 500 USD cho một GPU mang lại số khung hình trên mỗi đô la kém hơn so với giải pháp thay thế 300 USD. Chỉ số chi phí mỗi FPS giúp loại bỏ tiếng ồn tiếp thị và việc chọn điểm chuẩn để tiết lộ phần cứng nào thực sự mang lại hiệu suất cho số tiền bạn bỏ ra. Nó cũng buộc bạn phải xác định mục tiêu của mình - 1080p ở 60 FPS có các yêu cầu phần cứng hoàn toàn khác so với 4K ở 165 FPS và ngân sách cần thiết để đạt được các mục tiêu đó khác nhau hàng nghìn đô la.

Khung giá mỗi FPS

Chi phí trên mỗi FPS là một tỷ lệ đơn giản được tính toán ở độ phân giải mục tiêu và thư viện trò chơi của bạn:

Cost per FPS = GPU Price ($) / Average FPS at Target Resolution

Example:
GPU costs $350, delivers 95 FPS average at 1080p medium-high settings
Cost per FPS = $350 / 95 = $3.68 per FPS

Competing GPU costs $280, delivers 78 FPS at same settings
Cost per FPS = $280 / 78 = $3.59 per FPS — better value despite lower raw FPS

Số liệu này hữu ích nhất khi so sánh các GPU trong cùng khung độ phân giải. GPU "tốt hơn" ở độ phân giải 4K sẽ không còn phù hợp nếu màn hình của bạn đạt độ phân giải 1080p — bạn đang phải trả tiền cho hiệu suất mà bạn không thể sử dụng. Luôn so sánh điểm chuẩn với độ phân giải mục tiêu thực tế của bạn và trò chơi bạn chơi, không phải điểm chuẩn tổng hợp hoặc trò chơi bạn không sở hữu.

Cấp giá trị GPU 2026

Những số liệu này phản ánh giá bán lẻ gần đúng vào năm 2026 và FPS trung bình trên một thư viện hỗn hợp các tựa game hiện đại (AAA + game bắn súng cạnh tranh) ở độ phân giải mục tiêu tương ứng. Hiệu suất thay đổi theo tiêu đề; các trò chơi cạnh tranh (CS2, Valorant, Apex) chạy nhanh hơn 30–50% so với các tựa game thế giới mở AAA.

Tier Example GPU Price (USD) Target Resolution Avg FPS Cost/FPS
Budget RX 7600 $230 1080p 85 $2.71
Budget RTX 4060 $300 1080p 90 $3.33
Mid-Range RX 7700 XT $380 1080p/1440p 105/72 $3.62/$5.28
Mid-Range RTX 4070 $550 1440p 100 $5.50
High-End RX 7900 GRE $480 1440p 110 $4.36
High-End RTX 4070 Ti Super $800 1440p/4K 130/75 $6.15/$10.67
Ultra RX 7900 XTX $900 4K 90 $10.00
Ultra RTX 4090 $1,600 4K 135 $11.85

RX 7900 GRE nổi bật với giá trị đặc biệt cho 1440p. RTX 4090 có giá cao hơn 70% so với RX 7900 XTX cho tốc độ 4K FPS cao hơn 50% — một giao dịch chỉ có ý nghĩa nếu bạn sở hữu màn hình 4K 144Hz+ và chơi các tựa game đòi hỏi khắt khe mà những khung hình đó thực sự có thể sử dụng được.

Nơi tắc nghẽn lãng phí tiền của bạn

Tắc nghẽn CPU xảy ra khi bộ xử lý không thể cung cấp khung hình đủ nhanh để giữ cho GPU luôn bận rộn. Bạn sẽ thấy mức sử dụng GPU giảm xuống dưới 90% trong khi mức sử dụng CPU trên một hoặc hai lõi đạt 100%. Kết quả: bạn đã trả tiền cho hiệu suất GPU mà bạn không sử dụng.

Vào năm 2026, hướng dẫn về nút thắt có liên quan:

  • chơi game 1080p là độ phân giải nhạy cảm nhất với CPU vì công việc kết xuất thấp hơn sẽ chuyển khu vực thắt cổ chai của CPU. Ghép nối mục tiêu 1080p FPS cao với CPU 6 nhân hiện đại trở lên (Ryzen 5 7600, Core i5-14600K hoặc tương đương).
  • 1440p và 4K bị giới hạn GPU hơn. CPU tầm trung cũ hơn (Ryzen 5 5600, i5-12400) sẽ gây tắc nghẽn GPU cao cấp ở 4K ít hơn ở 1080p.
  • Chơi game cạnh tranh (CS2, Valorant ở mục tiêu 240+ FPS) bị ràng buộc chặt chẽ bởi CPU bất kể độ phân giải. Những trò chơi này không sử dụng tài nguyên GPU một cách tương xứng và sẽ bộc lộ những hạn chế của CPU ngay cả ở 1080p.

Tốc độ RAM rất quan trọng đối với các tình huống liên quan đến CPU. DDR5-6000 trên AM5 có bật EXPO nhanh hơn đáng kể ở các tựa game giới hạn CPU so với DDR5-4800 còn hàng. Đồng bằng hiệu suất có thể đạt 10–15% trong các trò chơi như CS2.

Ví dụ về bản dựng: $600 / $1000 / $1500 / $2500

Đây là chi phí hệ thống hoàn chỉnh không bao gồm màn hình, bàn phím, chuột và hệ điều hành.

Component $600 Build $1,000 Build $1,500 Build $2,500 Build
CPU Ryzen 5 5600 ($120) Ryzen 5 7600 ($180) Ryzen 5 7600X ($220) Ryzen 7 7800X3D ($380)
GPU RX 7600 ($230) RTX 4060 Ti ($400) RX 7900 GRE ($480) RTX 4070 Ti Super ($800)
Motherboard B550 ($90) B650 ($130) B650E ($160) X670E ($250)
RAM 16GB DDR4-3200 ($40) 16GB DDR5-5600 ($65) 32GB DDR5-6000 ($90) 32GB DDR5-6000 ($90)
Storage 1TB NVMe ($60) 1TB NVMe ($60) 2TB NVMe ($100) 2TB NVMe ($100)
PSU 650W Bronze ($55) 750W Gold ($80) 750W Gold ($80) 850W Gold ($100)
Case + Cooling $45 $85 $120 $180
Total ~$640 ~$1,000 ~$1,250 ~$1,900
Target 1080p 60–100 FPS 1080p 144 FPS 1440p 100+ FPS 1440p/4K 120+ FPS

Bản dựng trị giá 600 ��ô la đại diện cho hệ thống chơi game hiện đại khả thi tối thiểu. Bản dựng trị giá 1.000 đô la là điểm hấp dẫn về hiệu suất và giá cả đối với hầu hết các game thủ. Khoảng cách giữa 1.500 USD và 2.500 USD mang lại lợi nhuận giảm dần — việc nhảy từ 1440p 100 FPS lên 1440p 144+ FPS tốn thêm 650 USD.

Theo dõi toán học: Độ phân giải × Tốc độ làm mới

Màn hình của bạn phải phù hợp với khả năng đầu ra của GPU. Mua màn hình 4K 144Hz ($600–900) và ghép nối nó với RTX 4060 Ti có nghĩa là bạn sẽ chạy 4K ở tốc độ 40–55 FPS trong các tựa game AAA - một trải nghiệm tệ hơn 1080p ở 144 FPS trên màn hình $200.

Monitor Spec Recommended GPU Tier Minimum FPS Target Monitor Budget
1080p 60Hz Budget 60 FPS $120–160
1080p 144Hz Budget-Mid 120–165 FPS $160–220
1440p 144Hz Mid-High 100–144 FPS $250–380
1440p 165Hz+ High 120–165 FPS $300–450
4K 60Hz High 60 FPS $350–500
4K 144Hz Ultra 100+ FPS $600–900

Danh mục 1440p 144Hz mang lại trải nghiệm chơi game tổng thể tốt nhất trên mỗi đô la vào năm 2026. Nó đòi hỏi đủ yêu cầu để biện minh cho GPU trị giá 400–550 USD, vượt trội về mặt hình ảnh so với 1080p và có thể đạt được mà không yêu cầu phần cứng siêu cấp cần thiết cho 4K.

Khi nào nên nâng cấp và xây dựng mới

Quyết định nâng cấp hay xây dựng lại tùy thuộc vào độ tuổi của nền tảng và mức độ nghiêm trọng của nút thắt cổ chai. Một khuôn khổ thực tế:

Nếu GPU hiện tại của bạn bị tắc nghẽn (mức sử dụng GPU liên tục trên 95%, CPU dưới 80%), việc nâng cấp GPU trên nền tảng hiện tại thường tiết kiệm chi phí — miễn là nền tảng đó không tạo ra nút cổ chai mới. Ryzen 3600 có thể ghép nối với RX 7900 GRE ở tốc độ 1440p với mức tắc nghẽn tối thiểu.

Nếu CPU hiện tại của bạn bị tắc nghẽn trên nền tảng cũ (AM4 với DDR4, Intel LGA1200), thì phép tính sẽ thay đổi. Việc nâng cấp CPU có thể yêu cầu bo mạch chủ và RAM mới, khiến chi phí gần bằng với việc xây dựng nền tảng AM5 hoặc Intel LGA1851 mới.

Một quy tắc hữu ích: nếu tổng chi phí để đưa hệ thống của bạn đạt hiệu suất mục tiêu vượt quá 60% chi phí xây dựng mới tương đương, hãy xây dựng mới. Bạn sẽ có tuổi thọ nền tảng dài hơn, phạm vi bảo hành cho tất cả các bộ phận và cải thiện hiệu suất của silicon thế hệ hiện tại — những điều này cũng quan trọng đối với chi phí điện trong thời gian sở hữu nhiều năm.