ఒక ప్రధాన ఎస్పోర్ట్స్ టోర్నమెంట్లో జట్టు $1,000,000 గెలిచినప్పుడు, ఏ ఒక్క ఆటగాడు $200,000 చెక్కును అందుకోడు. ప్లేస్మెంట్ ఆధారిత విభజనలు, సంస్థాగత తగ్గింపులు, ఒప్పంద ఏర్పాట్లు మరియు పన్ను విత్హోల్డింగ్ యొక్క లేయర్డ్ సిస్టమ్ ద్వారా ప్రైజ్ మనీ ప్రవహిస్తుంది. ఈ గణితం ఎలా పని చేస్తుందో అర్థం చేసుకోవడం ఆటగాళ్ళకు వారి మొదటి ఒప్పందాలు, మేనేజర్లు టీమ్ డీల్లను రూపొందించడం మరియు అగ్రశ్రేణి సంపాదకులు తరచుగా హెడ్లైన్ ప్రైజ్ ఫిగర్ల కంటే చాలా భిన్నంగా ఆదాయాన్ని ఎందుకు నివేదిస్తారో అర్థం చేసుకోవడానికి ప్రయత్నిస్తున్నారు.
స్టాండర్డ్ ప్రైజ్ పూల్ స్ప్లిట్ మోడల్స్
ప్రైజ్ పూల్ పంపిణీ నిటారుగా ఉండే వక్రరేఖను అనుసరిస్తుంది, ఇక్కడ మొదటి స్థానం తక్కువ ప్లేస్మెంట్లకు సంబంధించి అసమాన వాటాను పొందుతుంది. ఈ నిర్మాణం ఉద్దేశపూర్వకంగా ఉంది - ఇది ప్రతి ప్లేస్మెంట్ జంప్ ఆర్థికంగా అర్థవంతంగా ఉండేలా చూసుకోవడం ద్వారా అన్ని బ్రాకెట్ దశల్లో పోటీ ఉద్రిక్తతను పెంచుతుంది.
$1,000,000 ప్రైజ్ పూల్తో ఒక ప్రధాన ఈవెంట్లో ఐదుగురు ఆటగాళ్ల టీమ్ ఎస్పోర్ట్ (CS2, Dota 2, Valorant, LoL) కోసం సాధారణ పంపిణీ:
| Placement | % of Pool | Payout | Per-Player (5-person team) |
|---|---|---|---|
| 1st | 25% | $250,000 | $50,000 |
| 2nd | 15% | $150,000 | $30,000 |
| 3rd–4th | 8% each | $80,000 each | $16,000 |
| 5th–8th | 4% each | $40,000 each | $8,000 |
| 9th–12th | 1.5% each | $15,000 each | $3,000 |
| 13th–16th | 0.75% each | $7,500 each | $1,500 |
డోటా 2 యొక్క ది ఇంటర్నేషనల్ చారిత్రాత్మకంగా పెద్ద కొలనులను నడుపుతుంది (తరచుగా $20M–$40M క్రౌడ్ఫండింగ్తో), ఇది ఈ శాతాలను మారుస్తుంది కానీ నిటారుగా ఉండే వక్రతను నిర్వహిస్తుంది. $30M పూల్ వద్ద, 25% వద్ద మొదటి స్థానం $7,500,000 — ఆర్గ్ కట్లు మరియు పన్నులకు ముందు ఒక్కో ఆటగాడికి $1,500,000.
ఆర్గ్ కట్స్: టీమ్స్ ఏమి తీసుకుంటాయి
సంస్థలు ఆటగాళ్లకు పంపిణీ చేయడానికి ముందు జట్టు యొక్క స్థూల ప్లేస్మెంట్ బహుమతి నుండి వారి శాతాన్ని తీసివేస్తాయి. కోచింగ్ సిబ్బంది, బూట్క్యాంప్ సౌకర్యాలు, ప్రయాణం, పరికరాలు, కంటెంట్ ఉత్పత్తి మరియు ప్లేయర్ జీతాలు - నిర్వహణ ఖర్చులను org యొక్క టేక్ భర్తీ చేస్తుంది. ఆర్గ్ కట్ శాతాలు ఆర్గ్ ���ందించే వనరులతో పరస్పర సంబంధం కలిగి ఉంటాయి.
| Org Tier | Typical Cut | What It Funds |
|---|---|---|
| Tier 1 (major organizations) | 10–20% | Full facilities, coaching, travel, salaries, housing |
| Tier 2 (established mid-size) | 20–30% | Some salary, partial coaching, travel subsidies |
| Tier 3 (semi-pro/regional) | 30–40% | Limited support, branding, registration fees |
| Grassroots/amateur orgs | 40–50% | Tournament registration, jersey costs only |
| Player-owned collectives | 0–5% | Administrative overhead only |
** పని చేసిన ఉదాహరణ — టైర్ 2 ఆర్గ్, 25% కట్, $80,000 జట్టు బహుమతి (3వ–4వ ముగింపు):**
- ఆర్గ్ అందుకుంటుంది: $80,000 × 25% = $20,000
- ప్లేయర్ పూల్: $80,000 – $20,000 = $60,000
- ఒక్కొక్క ఆటగాడు (5 ఆటగాళ్ళు): $60,000 / 5 = $12,000 ఒక్కొక్కటి
ఆర్గ్ కట్ నెగోషియేషన్ అనేది ప్లేయర్ ఏజెంట్లు వారి ఫీజులను సంపాదిస్తారు. $150,000 బహుమతిపై ఆర్గ్ కట్ను 30% నుండి 20%కి తరలించడం అంటే $15,000 ఎక్కువగా ఆటగాళ్ల మధ్య విభజించబడింది - ఐదుగురు వ్యక్తుల బృందానికి $3,000.
ప్లేయర్ కాంట్రాక్ట్లు మరియు జీతం vs ప్రైజ్ స్ప్లిట్
టైర్ 1 మరియు టైర్ 2 ఆర్గ్స్లోని చాలా మంది ప్రొఫెషనల్ ప్లేయర్లు బహుమతి ఆదాయాలకు అదనంగా మూల వేతనాన్ని అందుకుంటారు. 2026లో జీతాలు విస్తృతంగా ఉన్నాయి:
- టైర్ 1 స్టార్టర్స్ (T1, Cloud9, టీమ్ లిక్విడ్ క్యాలిబర్): $5,000–$25,000/నెలకు
- టైర్ 2 (స్థాపిత ప్రాంతీయ బృందాలు): $1,500–$5,000/నెలకు
- టైర్ 3 (సెమీ-ప్రో): $0–$1,500/నెలకు లేదా రాబడి వాటా మాత్రమే
బహుమతి విభజనలు సాధారణంగా జీతం నుండి విడిగా చర్చించబడతాయి. కొన్ని కాంట్రాక్టులలో ప్రైజ్ స్ప్లిట్ ఫ్లోర్లు ఉంటాయి - జట్టు థ్రెషోల్డ్ కంటే ఎక్కువ సంపాదిస్తే, ఆర్గ్ శాతం తగ్గుతుంది. ఒక సాధారణ నిర్మాణం: $50,000 కంటే తక్కువ బహుమతులపై 30% org కట్, $50,000 కంటే 20%కి తగ్గింది.
బెంచ్ ప్లేయర్లపై రోస్టర్ స్లాట్లు (ఆటగాళ్ళు కాంట్రాక్ట్లో ఉన్నారు కానీ చురుకుగా పోటీపడరు) సాధారణంగా కాంట్రాక్ట్ లాంగ్వేజ్పై ఆధారపడి తక్కువ జీతం మరియు తగ్గింపు లేదా సున్నా బహుమతి విభజనను కలిగి ఉంటారు. "ప్రైజ్ స్ప్లిట్"లో ఆన్లైన్ క్వాలిఫైయర్లు ఉన్నాయో లేదో స్పష్టంగా నిర్వచించేలా కాంట్రాక్టులను ప్లేయర్లు నిర్ధారించుకోవాలి, ఇవి తరచుగా చిన్నవి కాన��� పేఅవుట్లను పొందుతాయి.
దేశాల వారీగా టోర్నమెంట్ విజయాలపై పన్ను
ప్రైజ్ మనీ వాస్తవంగా ప్రతి అధికార పరిధిలో పన్ను విధించదగిన ఆదాయంగా పరిగణించబడుతుంది. విత్హోల్డింగ్ రేటు టోర్నమెంట్ ఎక్కడ నిర్వహించబడుతోంది మరియు ఆటగాడి నివాస దేశంపై ఆధారపడి ఉంటుంది.
| Country | Withholding on Foreign Nationals | Resident Rate | Notes |
|---|---|---|---|
| United States | 24–30% (treaty-dependent) | 22–37% marginal | W-2G issued for prizes over $600 |
| United Kingdom | 20–45% | 20–45% | Treated as trading income or income tax |
| Germany | 26.375% capital + solidarity | 14–45% | Prize income taxed as miscellaneous income |
| South Korea | 22% | 6–45% | KeSPA-affiliated events may have different treatment |
| China | 20% flat | 20% flat | Individual income tax applies |
| Sweden/Nordics | 30–52% | 30–52% | High top marginal rates reduce effective prize take |
| Canada | 15–33% | 15–33% | Same marginal rates as employment income |
US-ఆధారిత టోర్నమెంట్ నిర్వాహకులు (ESL, BLAST, PGL ఈవెంట్లు US వేదికలలో నిర్వహించబడతాయి) పన్ను ఒప్పందం రేటును తగ్గిస్తే మినహా US-యేతర ఆటగాళ్ల నుండి 30% నిలిపివేయాలి. యుఎస్తో స్వీడన్ ఒప్పందం 15%కి నిలుపుదలని తగ్గిస్తుంది. US విత్హోల్డింగ్ తర్వాత, స్వీడిష్ ప్లేయర్లు సాధారణంగా స్వీడిష్ పన్నుకు వ్యతి���ేకంగా క్రెడిట్ను అందుకుంటారు, మొత్తం మీద అధిక స్వీడిష్ రేటును ప్రభావవంతంగా చెల్లిస్తారు.
ప్రైజ్ పూల్ ద్వారా అత్యధికంగా ఆర్జించే గేమ్లు
హిస్టారికల్ ప్రైజ్ పూల్ డేటా డాక్యుమెంట్ చేయబడిన టోర్నమెంట్లలో ట్రాక్ చేయబడిన సంచిత పంపిణీలను ప్రతిబింబిస్తుంది.
| Game | All-Time Prize Pool | Top Single Event | Avg Top-10 Lifetime Earnings |
|---|---|---|---|
| Dota 2 | $350M+ | $34.3M (TI10) | $4.2M |
| Fortnite | $140M+ | $30M (World Cup 2019) | $1.8M |
| CS2 / CS:GO | $130M+ | $2.5M (per Major) | $0.9M |
| League of Legends | $90M+ | $2.2M (Worlds 2023) | $0.7M |
| VALORANT | $55M+ | $2.0M (Champions) | $0.4M |
| PUBG | $45M+ | $6M (Global Series) | $0.5M |
| Call of Duty | $35M+ | $4.6M (CDL annual) | $0.6M |
Dota 2 యొక్క క్రౌడ్ ఫండింగ్ మోడల్ (బాటిల్ పాస్ రాబడి వాటా) దాని ప్రైజ్ పూల్లను అవుట్లియర్గా చేస్తుంది. CS2 మరిన్ని టోర్నమెంట్లను కలిగి ఉంది మరియు అందువల్ల ఎక్కువ మొత్తం పంపిణీని కలిగి ఉంది, కానీ వ్యక్తిగత ఈవెంట్లు చిన్నవిగా ఉంటాయి. 2019లో ఫోర్ట్నైట్ ప్రపంచ కప్ చరిత్రలో అతిపెద్ద యూత్ ఎస్పోర్ట్స్ పేఅవుట్ ఈవెంట్గా మిగిలిపోయింది - 16 ఏళ్ల కైల్ "బుఘా" గియర్స్డోర్ఫ్ సోలోగా $3,000,000 గెలుచుకున్నాడు.
స్వతంత్రంగా వెళ్లడం vs ఒక ఆర్గ్లో చేరడం
ఇప్పటికే ఉన్న వ్యక్తిగత బ్రాండ్ మరియు ప్రేక్షకులతో స్థిరపడిన ఆటగాళ్ల కోసం, స్వతంత్రంగా వెళ్లే ఆర్థిక గణిత గణనీయంగా మెరుగుపడింది. స్ట్రీమింగ్ రాబడి, యూట్యూబ్ స్పాన్సర్షిప్లు మరియు డైరెక్ట్ బ్రాండ్ డీల్లు ఒక��్పుడు ఆర్గ్ ఇన్ఫ్రాస్ట్రక్చర్కు అవసరమైనవి ఇప్పుడు టాలెంట్ ఏజెన్సీలు మరియు మేనేజ్మెంట్ సంస్థల ద్వారా స్వతంత్రంగా నిర్వహించబడతాయి.
బ్రేక్-ఈవెన్ విశ్లేషణ:
| Factor | With Org (25% cut) | Independent |
|---|---|---|
| Prize from $100K finish | $15,000/player (after 25% cut) | $20,000/player (no cut) |
| Monthly salary | $3,000 | $0 |
| Annual salary contribution | $36,000 | $0 |
| Sponsorship access | High (org deals) | Lower initially |
| Infrastructure (bootcamp, coaching) | Included | ~$2,000–5,000/month DIY |
| Net advantage per $100K prize | –$5,000 vs independent | +$5,000 vs org |
ప్రైజ్ మనీపై మాత్రమే తన కోతను సమర్ధించుకోవడానికి ఒక ప్రధాన ప్రైజ్ ఫినిషింగ్కు ఒక్కో ప్లేయర్కి కనీసం $5,000 నికర విలువను ఆర్గ్ అందించాలి. చాలా సంస్థలు జీతం + మౌలిక సదుపాయాల ద్వారా దీన్ని అందజేస్తాయి. ప్రధాన ఈవెంట్లలో టాప్ ప్లేస్మెంట్లలో నిలకడగా నిలిచిన ఆటగాళ్ల కోసం, వ్యక్తిగత స్పాన్సర్షిప్ ఆదాయం ఆర్గ్ జీతం మరియు ప్రయోజనాలలో అందించే దానికంటే మించిపోయిన తర్వాత గణన స్వతంత్రం వైపు మళ్లుతుంది.
కొత్త ఆటగాళ్లక��� ఆర్గ్ అనుబంధం యొక్క నిజమైన విలువ యాక్సెస్ — ప్రాక్టీస్ సౌకర్యాలు, కోచింగ్ నెట్వర్క్లు, టోర్నమెంట్ ఆహ్వానాలు మరియు అంతర్జాతీయ ఈవెంట్ల కోసం వీసా/ట్రావెల్ సపోర్ట్. ఈ నాన్-నగదు ప్రయోజనాలను లెక్కించడం చాలా కష్టం, అయితే ఒక ఆటగాడు ఉన్నత స్థాయిలో అన్నింటిలోనూ పోటీపడగలడా లేదా అనేది మామూలుగా నిర్ణయిస్తుంది.