విలువను మూల్యాంకనం చేయడానికి ఫ్రేమ్‌వర్క్ లేకుండా గేమింగ్ PCని నిర్మించడం అంటే, ప్రజలు $300 ప్రత్యామ్నాయం కంటే డాలర్‌కు చెత్త ఫ్రేమ్‌లను అందించే GPU కోసం $500 ఖర్చు చేస్తారు. మార్కెటింగ్ నాయిస్ మరియు బెంచ్‌మార్క్ చెర్రీ-పికింగ్ ద్వారా ఒక్కో FPS మెట్రిక్‌ను తగ్గించడం ద్వారా మీ డబ్బు కోసం ఏ హార్డ్‌వేర్ పనితీరును అందిస్తుంది. ఇది మీ లక్ష్యాన్ని నిర్వచించమని కూడా మిమ్మల్ని బలవంతం చేస్తుంది - 60 FPS వద్ద 1080p 165 FPS వద్ద 4K కంటే పూర్తిగా భిన్నమైన హార్డ్‌వేర్ అవసరాలను కలిగి ఉంది మరియు ఆ లక్ష్యాలను చేధించడానికి అవసరమైన బడ్జెట్ వేల డాలర్లలో తేడా ఉంటుంది.

ప్రతి FPS ఫ్రేమ్‌వర్క్ ధర

ప్రతి FPSకి ధర అనేది మీ లక్ష్య రిజల్యూషన్ మరియు గేమ్ లైబ్రరీలో లెక్కించబడిన సాధారణ నిష్పత్తి:

Cost per FPS = GPU Price ($) / Average FPS at Target Resolution

Example:
GPU costs $350, delivers 95 FPS average at 1080p medium-high settings
Cost per FPS = $350 / 95 = $3.68 per FPS

Competing GPU costs $280, delivers 78 FPS at same settings
Cost per FPS = $280 / 78 = $3.59 per FPS — better value despite lower raw FPS

GPUలను ఒకే రిజల్యూషన్ బ్రాకెట్‌లో పోల్చినప్పుడు ఈ మెట్రిక్ చాలా ఉపయోగకరంగా ఉంటుంది. మీ మానిటర్ 1080p వద్ద అగ్రస్థానంలో ఉంటే 4K వద్ద "మెరుగైన" GPU అసంబద్ధం - మీరు ఉపయోగించలేని పనితీరు కోసం మీరు చెల్లిస్తున్నారు. మీ వాస్తవ లక్ష్య రిజల్యూషన్ మరియు మీరు ఆడే గేమ్‌లకు వ్యతిరేకంగా ఎల్లప్పుడూ బెంచ్‌మార్క్ చేయండి, సింథటిక్ బెంచ్‌మార్క్‌లు లేదా మీకు స్వ��తం కాని గేమ్‌లు కాదు.

GPU విలువ శ్రేణులు 2026

ఈ గణాంకాలు 2026లో సుమారుగా రిటైల్ ధరలను ప్రతిబింబిస్తాయి మరియు సంబంధిత లక్ష్య రిజల్యూషన్‌ల వద్ద ఆధునిక శీర్షికల (AAA + పోటీ షూటర్‌లు) మిశ్రమ లైబ్రరీలో సగటు FPS. పనితీరు శీర్షికను బట్టి మారుతుంది; పోటీ గేమ్‌లు (CS2, వాలరెంట్, అపెక్స్) AAA ఓపెన్-వరల్డ్ టైటిల్‌ల కంటే 30–50% వేగంగా నడుస్తాయి.

Tier Example GPU Price (USD) Target Resolution Avg FPS Cost/FPS
Budget RX 7600 $230 1080p 85 $2.71
Budget RTX 4060 $300 1080p 90 $3.33
Mid-Range RX 7700 XT $380 1080p/1440p 105/72 $3.62/$5.28
Mid-Range RTX 4070 $550 1440p 100 $5.50
High-End RX 7900 GRE $480 1440p 110 $4.36
High-End RTX 4070 Ti Super $800 1440p/4K 130/75 $6.15/$10.67
Ultra RX 7900 XTX $900 4K 90 $10.00
Ultra RTX 4090 $1,600 4K 135 $11.85

RX 7900 GRE 1440pకి అసాధారణమైన విలువగా నిలుస్తుంది. RTX 4090 ధర 50% ఎక్కువ 4K FPS కోసం RX 7900 XTX కంటే 70% ఎక్కువ ఖర్చవుతుంది - మీరు 4K 144Hz+ మానిటర్‌ని కలిగి ఉంటే మరియు ఆ ఫ్రేమ్‌లు వాస్తవంగా ఉపయోగపడే టైటిల్‌లను ప్లే చేస్తేనే ఇది అర్ధవంతంగా ఉంటుంది.

అడ్డంకులు మీ డబ్బును ఎక్కడ వృధా చేస్తాయి

ప్రాసెసర్ GPUని బిజీగా ఉంచడానికి తగినంత వేగంగా ఫ్రేమ్‌లను సరఫరా చేయలేనప్పుడు CPU అడ్డంకి ఏర్పడుతుంది. ఒకటి లేదా రెండు కోర్లలో CPU వినియోగం 100% హిట్ అయినప్పుడు మీరు GPU వినియోగం 90% కంటే తక్కువగా పడిపోవడాన్ని చూస్తారు. ఫలితం: మీరు ఉపయోగించని GPU పనితీరు కోసం మీరు చెల్లించారు.

2026లో, సంబంధిత అడ్డంకి మార్గదర్శకం:

  • 1080p గేమింగ్ అనేది అత్యంత CPU-సెన్సిటివ్ రిజల్యూషన్, ఎందుకంటే తక్కువ రెండరింగ్ పని అడ్డంకి CPU-వార్డ్‌ను మారుస్తుంది. ఆధునిక 6-కోర్ లేదా మెరుగైన CPU (Ryzen 5 7600, Core i5-14600K లేదా తత్సమానం)తో అధిక-FPS 1080p లక్ష్యాన్ని జత చేయండి.
  • 1440p మరియు 4K మరింత GPU-పరిమితమైనవి. పాత మిడ్-రేంజ్ CPU (Ryzen 5 5600, i5-12400) 1080p కంటే 4K వద్ద హై-ఎండ్ GPUని అడ్డుకుంటుంది.
  • పోటీ గేమింగ్ (CS2, 240+ FPS లక్ష్యాల వద్ద వాలరెంట్) రిజల్యూషన్‌తో సంబంధం లేకుండా దూకుడుగా CPU-బౌండ్ చేయబడింది. ఈ గేమ్‌లు GPU వనరు��ను దామాషా ప్రకారం ఉపయోగించవు మరియు 1080p వద్ద కూడా CPU పరిమితులను బహిర్గతం చేస్తాయి.

CPU-బౌండ్ దృశ్యాలకు RAM వేగం ముఖ్యం. EXPO ప్రారంభించబడిన AM5లో DDR5-6000 స్టాక్‌లో ఉన్న DDR5-4800 కంటే CPU-పరిమిత శీర్షికలలో కొలమానంగా వేగంగా ఉంటుంది. CS2 వంటి గేమ్‌లలో పనితీరు డెల్టా 10–15%కి చేరుకుంటుంది.

బిల్డ్ ఉదాహరణలు: $600 / $1000 / $1500 / $2500

ఇవి మానిటర్, కీబోర్డ్, మౌస్ మరియు ఆపరేటింగ్ సిస్టమ్ మినహా పూర్తి సిస్టమ్ ఖర్చులు.

Component $600 Build $1,000 Build $1,500 Build $2,500 Build
CPU Ryzen 5 5600 ($120) Ryzen 5 7600 ($180) Ryzen 5 7600X ($220) Ryzen 7 7800X3D ($380)
GPU RX 7600 ($230) RTX 4060 Ti ($400) RX 7900 GRE ($480) RTX 4070 Ti Super ($800)
Motherboard B550 ($90) B650 ($130) B650E ($160) X670E ($250)
RAM 16GB DDR4-3200 ($40) 16GB DDR5-5600 ($65) 32GB DDR5-6000 ($90) 32GB DDR5-6000 ($90)
Storage 1TB NVMe ($60) 1TB NVMe ($60) 2TB NVMe ($100) 2TB NVMe ($100)
PSU 650W Bronze ($55) 750W Gold ($80) 750W Gold ($80) 850W Gold ($100)
Case + Cooling $45 $85 $120 $180
Total ~$640 ~$1,000 ~$1,250 ~$1,900
Target 1080p 60–100 FPS 1080p 144 FPS 1440p 100+ FPS 1440p/4K 120+ FPS

$600 బిల్డ్ కనీస ఆచరణీయమైన ఆధునిక గేమింగ్ సిస్టమ్‌ను సూచిస్తుంది. $1,000 బిల్డ్ అనేది చాలా మంది గేమర్‌లకు ధర-పనితీరు ���్వీట్ స్పాట్. $1,500 మరియు $2,500 మధ్య అంతరం తగ్గిపోతున్న రాబడిని అందిస్తుంది - 1440p 100 FPS నుండి 1440p 144+ FPSకి జంప్ చేస్తే $650 ఎక్కువ ఖర్చవుతుంది.

మానిటర్ గణితం: రిజల్యూషన్ × రిఫ్రెష్ రేట్

మీ మానిటర్ తప్పనిసరిగా మీ GPU అవుట్‌పుట్ సామర్థ్యానికి సరిపోలాలి. 4K 144Hz మానిటర్ ($600–900)ని కొనుగోలు చేయడం మరియు దానిని RTX 4060 Tiతో జత చేయడం అంటే మీరు AAA టైటిల్‌లలో 40–55 FPS వద్ద 4Kని రన్ చేస్తారని అర్థం — $200 మానిటర్‌లో 144 FPS వద్ద 1080p కంటే దారుణమైన అనుభవం.

Monitor Spec Recommended GPU Tier Minimum FPS Target Monitor Budget
1080p 60Hz Budget 60 FPS $120–160
1080p 144Hz Budget-Mid 120–165 FPS $160–220
1440p 144Hz Mid-High 100–144 FPS $250–380
1440p 165Hz+ High 120–165 FPS $300–450
4K 60Hz High 60 FPS $350–500
4K 144Hz Ultra 100+ FPS $600–900

1440p 144Hz కేటగిరీ 2026లో డాలర్‌కు అత్యుత్తమ మొత్తం గేమింగ్ అనుభవాన్ని అందిస్తుంది. ఇది $400–550 GPUని సమర్ధించేంతగా డిమాండ్ చేస్తోంది, దృశ్యపరంగా 1080p కంటే మెరుగైనది మరియు 4Kకి అవసరమైన అల్ట్రా-టైర్ హార్డ్‌వేర్ అవసరం లేకుండానే సాధించవచ్��ు.

ఎప్పుడు అప్‌గ్రేడ్ చేయాలి vs కొత్త బిల్డ్

అప్‌గ్రేడ్ వర్సెస్ రీబిల్డ్ నిర్ణయం ప్లాట్‌ఫారమ్ వయస్సు మరియు అడ్డంకి తీవ్రతపై ఆధారపడి ఉంటుంది. ప్రాక్టికల్ ఫ్రేమ్‌వర్క్:

మీ ప్రస్తుత GPU అడ్డంకి అయితే (GPU వినియోగం స్థిరంగా 95% పైన, CPU కంటే తక్కువ 80%), ఇప్పటికే ఉన్న ప్లాట్‌ఫారమ్‌లో GPU అప్‌గ్రేడ్ చేయడం సాధారణంగా ఖర్చుతో కూడుకున్నది - ప్లాట్‌ఫారమ్ కొత్త అడ్డంకిని విధించకపోతే. Ryzen 3600 RX 7900 GREతో 1440p వద్ద కనీస అడ్డంకితో జత చేయగలదు.

మీ ప్రస్తుత CPU లెగసీ ప్లాట్‌ఫారమ్‌లో అడ్డంకిగా ఉంటే (AM4తో DDR4, Intel LGA1200), గణన మ��రుతుంది. CPUని అప్‌గ్రేడ్ చేయడానికి కొత్త మదర్‌బోర్డు మరియు RAM అవసరం కావచ్చు, తాజా AM5 లేదా Intel LGA1851 ప్లాట్‌ఫారమ్ బిల్డ్‌కు దగ్గరగా ఖర్చులను తీసుకువస్తుంది.

ఉపయోగకరమైన నియమం: మీ సిస్టమ్‌ని లక్ష్య పనితీరుకు తీసుకురావడానికి మొత్తం ఖర్చు సమానమైన కొత్త-బిల్డ్ ఖర్చులో 60% మించి ఉంటే, కొత్త బిల్డ్. మీరు సుదీర్ఘ ప్లాట్‌ఫారమ్ జీవితకాలం, అన్ని భాగాలపై వారంటీ కవరేజ్ మరియు ప్రస్తుత తరం సిలికాన్ యొక్క సామర్థ్య మెరుగుదలలను పొందుతారు - ఇది బహుళ-సంవత్సరాల యాజమాన్య వ్యవధిలో విద్యుత్ ఖర్చులకు కూడా ముఖ్యమైనది.