Skip to main content
Calkulon

Advanced na Pananalapi at Negosyo

GDP Growth Rate Calculator

Ano ang GDP Growth Rate Calculator?

▾

Ang Gross Domestic Product (GDP) ay ang kabuuang halaga ng pera ng lahat ng huling produkto at serbisyo na ginawa sa loob ng mga hangganan ng isang bansa sa isang partikular na panahon, karaniwang isang quarter o taon. Ang rate ng paglago ng GDP ay sumusukat sa porsyento ng pagbabago sa output na ito mula sa isang panahon patungo sa susunod, na ipinahayag sa tunay (inflation-adjusted) na mga termino upang matiyak na ang paghahambing ay sumasalamin sa aktwal na produktibong output sa halip na mga pagbabago sa presyo. Maaaring masukat ang GDP gamit ang tatlong katumbas na diskarte: ang diskarte sa paggasta (GDP = C + I + G + NX, kung saan ang C ay pagkonsumo, I ay pamumuhunan, G ay paggasta ng gobyerno, at ang NX ay netong pag-export), ang diskarte sa kita (summing sahod, kita, renta, at buwis), at ang production approach (summing value added sa lahat ng sektor). Ang tunay na paglago ng GDP ay ang pinakapinapanood na macroeconomic indicator sa buong mundo, na nagsisilbing pangunahing barometer ng pang-ekonomiyang kalusugan. Ang malakas na paglago (karaniwan ay higit sa 2% taun-taon para sa mga maunlad na ekonomiya, higit sa 5% para sa mga umuusbong na merkado) ay nauugnay sa pagtaas ng trabaho, pagpapabuti ng mga pamantayan ng pamumuhay, at malakas na mga merkado sa pananalapi. Ang mahina o negatibong paglago ay nagpapahiwatig ng pag-urong at pagbaba ng kapakanan. Sa teknikal, ang recession ay tinukoy bilang dalawang magkasunod na quarter ng negatibong totoong paglago ng GDP (ang impormal na panuntunan ng US), kahit na ang National Bureau of Economic Research (NBER) sa US ay gumagamit ng mas malawak na kahulugan na isinasaalang-alang ang trabaho, kita, at iba pang mga salik. Ang paglago ng GDP ay nabubulok ng mga ekonomista sa mga kontribusyon mula sa pagkonsumo, pamumuhunan, paggasta ng gobyerno, at mga netong pag-export, gayundin mula sa panig ng suplay tungo sa paglago ng paggawa, kapital, at kabuuang kadahilanan ng produktibidad (TFP). Ang pag-unawa sa mga driver na ito ay mahalaga para sa mga gumagawa ng patakaran na nagtatakda ng patakaran sa pananalapi at pananalapi, mga mamumuhunan na naglalaan ng kapital sa mga bansa, at mga negosyong gumagawa ng mga pangmatagalang desisyon sa pamumuhunan.

Calkulon makes complex calculations simple — built for students and everyday problem-solvers.

Pormula

▾
f(x)GDP = C + I + G + NX, kung saan ang C ay pagkonsumo, ako ay pamumuhunan, G i Kung saan ang bawat variable ay kumakatawan sa isang tiyak na masusukat na dami sa domain ng pananalapi at pamumuhunan. Palitan ang mga kilalang halaga at lutasin ang hindi alam. Para sa mga multi-step na kalkulasyon, suriin muna ang mga panloob na expression, pagkatapos ay pagsamahin ang mga resulta gamit ang karaniwang pagkakasunud-sunod ng mga operasyon.

Paliwanag ng variable

▾
SimboloPangalanYunitPaglalarawan
GDP_tGDP Kasalukuyang PanahonUSD billions (real)Ang bilang ng mga yugto ng panahon (mga taon, buwan, o iba pang mga agwat) kung saan nalalapat ang pagkalkula, na tinutukoy ang tagal ng compounding, amortization, o pagsukat
GDP_t-1Naunang Panahon ng GDPUSD billions (real)Ang bilang ng mga yugto ng panahon (mga taon, buwan, o iba pang mga agwat) kung saan nalalapat ang pagkalkula, na tinutukoy ang tagal ng compounding, amortization, o pagsukat
gRate ng Paglago ng GDPpercentPorsiyento ng pagbabago sa totoong GDP: g = (GDP_t - GDP_t-1) / GDP_t-1 × 100.
CAGRCompound Taunang Paglago Ratepercent per yearAng taunang rate ng interes o rate ng return na ipinahayag bilang isang decimal o porsyento, na kumakatawan sa halaga ng paghiram o ang ani sa isang pamumuhunan sa loob ng isang taon bago pinagsama ang mga pagsasaayos
GDP_PCGDP Per CapitaUSDAng electrical resistance na sinusukat sa ohms, na kumakatawan sa oposisyon sa kasalukuyang daloy sa circuit at pagtukoy ng boltahe drop at power dissipation sa component
g_potentialPotensyal na Rate ng Paglagopercent per yearSustainable long-run GDP growth pare-pareho sa full employment at stable inflation.

Paano GDP Growth Rate Calculator

▾
  1. 1Kumuha ng nominal na GDP para sa kasalukuyan at naunang panahon mula sa pambansang ahensiya ng istatistika.
  2. 2I-deflate ang nominal GDP ng GDP deflator para makalkula ang totoong GDP: Real GDP = Nominal GDP / GDP Deflator × 100.
  3. 3Kalkulahin ang rate ng paglago ng panahon: g = (Real GDP_t − Real GDP_t-1) / Real GDP_t-1 × 100.
  4. 4Para sa quarterly data, annualize ang growth rate: annualized = (1 + quarterly_rate)^4 − 1.
  5. 5Para sa pagsusuri sa maraming taon, kalkulahin ang CAGR: CAGR = (GDP_end/GDP_start)^(1/n) − 1.
  6. 6I-decompose ang paglago sa mga kontribusyon mula sa C, I, G, at NX gamit ang timbang ng bawat bahagi sa GDP.
  7. 7Ihambing ang aktwal na rate ng paglago sa potensyal na paglago ng GDP upang masuri ang output gap at inflationary pressure.

Mga Nalutas na Halimbawa

▾
Halimbawa 1Taon-taon ang paglago ng US quarterly GDP
Ibinigay:Q3 2023 totoong GDP: $22,100B; Q2 2023: $21,913B (taunang chain-weighted dollars)
Resulta:Quarterly growth = 0.854%; Taunang rate = (1.00854)^4 - 1 = 3.48%

Malakas na paglago sa itaas ng trend; naaayon sa matatag na ekonomiya ng US noong 2023

Ang quarterly real GDP growth na 0.854% ay umaabot sa humigit-kumulang 3.5%, mas mataas sa potensyal na rate ng paglago ng US na nasa 1.8-2.0%. Ang malakas na pagganap na ito ay sumasalamin sa matatag na paggasta ng consumer, nababanat na pamumuhunan sa negosyo, at patuloy na paggasta ng pamahalaan. Ang pag-anunsyo sa quarterly rate ay nagbibigay-daan sa direktang paghahambing sa mga taunang pagtataya ng paglago at makasaysayang buong taon na mga numero ng paglago ng GDP.

Halimbawa 2Ang tunay na GDP CAGR ng India sa loob ng isang dekada
Ibinigay:India real GDP 2013: $1,860B (2015 USD); 2023: $3,270B
Resulta:CAGR = (3270/1860)^(1/10) - 1 = 5.8% bawat taon

Pinakamabilis na rate ng paglago ng dekada ng India sa mga pangunahing G20 na ekonomiya

Ang India ay lumago sa isang tambalang taunang rate na 5.8% sa totoong mga termino sa loob ng dekada, na nagbabago mula sa $1.86 trilyon hanggang sa $3.27 trilyon na ekonomiya. Ang rate ng paglago na ito, na hinimok ng mga pag-export ng mga serbisyo, domestic consumption, at pamumuhunan sa imprastraktura, ang naging dahilan ng India na isa sa pinakamabilis na lumalagong mga pangunahing ekonomiya sa mundo. Sa rate na ito, ang ekonomiya ng India ay doble humigit-kumulang sa bawat 12 taon.

Halimbawa 3Paglago ng GDP paggasta agnas
Ibinigay:Paglago ng GDP 2.5%; Kontribusyon sa pagkonsumo 1.8%; kontribusyon sa pamumuhunan 0.6%; Pamahalaan 0.3%; kontribusyon sa net export -0.2%
Resulta:Suriin: 1.8 + 0.6 + 0.3 - 0.2 = 2.5% — balanseng agnas; paglago ng consumer

Ang mga net export ay bahagyang nag-drag; pagpapalawak ng pagkonsumo at pamumuhunan

Ang nabubulok na paglago ng GDP sa mga bahagi ng paggasta ay nagpapakita ng katangian ng pagpapalawak ng ekonomiya. Ang paglagong ito na pinangungunahan ng consumer na 2.5% ay may pagkonsumo na nag-aambag ng 72% ng kabuuang paglago (1.8/2.5), na nagmumungkahi na ang paggasta ng sambahayan ang pangunahing makina. Ang isang maliit na pag-drag mula sa mga net export ay nagpapahiwatig na ang mga pag-import ay lumalaki nang bahagya kaysa sa mga pag-export, na naaayon sa isang lumalakas na kapaligiran sa domestic demand na humihila ng mas maraming mga kalakal mula sa ibang bansa.

Halimbawa 4Pagkalkula ng agwat ng output
Ibinigay:Aktwal na GDP: $25.5T; Potensyal na GDP (CBO estimate): $25.0T
Resulta:Output gap = +2.0%; Ang ekonomiya ay tumatakbo sa itaas ng potensyal - presyon ng inflationary

Positibong agwat sa output na pare-pareho sa masikip na labor market sa 2022-2023 US

Kapag ang aktwal na GDP ay lumampas sa potensyal na GDP ng 2%, ang ekonomiya ay tumatakbo nang higit sa sustainable capacity nito, na humihina ng labor at capital slack. Lumilikha ito ng inflationary pressure habang nakikipagkumpitensya ang mga kumpanya para sa mga kakaunting manggagawa at mapagkukunan, nagbi-bid ng sahod at mga presyo. Ang potensyal na pagtatantya ng GDP ng Congressional Budget Office ay nagsasama ng paglago ng lakas paggawa, pag-iipon ng kapital, at pagiging produktibo sa uso. Ang 2% na positibong agwat sa output ay isang malakas na senyales para sa paghihigpit ng patakaran sa pananalapi.

Mga praktikal na gamit

▾
🏗️

Ginagamit ng mga portfolio manager sa mga asset management firm ang Gdp Growth Calc para i-proyekto ang inaasahang pagbabalik sa iba't ibang alokasyon ng asset, mga portfolio ng stress-test laban sa mga makasaysayang sitwasyon sa merkado, at ipaalam ang mga inaasahan sa pagganap sa mga kliyenteng institusyonal at mga trustee ng pension fund.

🔬

Ang mga indibidwal na mamumuhunan at retirement planner ay nag-aaplay ng Gdp Growth Calc upang matukoy kung ang kanilang kasalukuyang savings rate at investment returns ay magbubunga ng sapat na kayamanan upang pondohan ang 25 hanggang 30 taon ng paggasta sa pagreretiro, accounting para sa inflation at mga kinakailangang minimum na pamamahagi.

📊

Ginagamit ng mga venture capital at pribadong equity firm ang Gdp Growth Calc para kalkulahin ang mga panloob na rate ng return on fund investments, modelo ng mga exit scenario para sa mga portfolio na kumpanya, at benchmark na pagganap laban sa mga pamantayan ng industriya tulad ng Cambridge Associates index.

🏥

Ginagamit ng mga tagapayo sa pananalapi ang Gdp Growth Calc sa panahon ng mga pagsusuri ng kliyente upang ilarawan ang pinagsama-samang benepisyo ng pagsisimula nang maaga, ang epekto ng pag-drag ng bayad sa pangmatagalang akumulasyon ng kayamanan, at ang trade-off sa pagitan ng panganib at inaasahang pagbabalik sa mga sari-saring portfolio.

Mga espesyal na kaso

▾

Sa pagsasagawa, ang edge case na ito ay nangangailangan ng maingat na pagsasaalang-alang dahil ang mga karaniwang pagpapalagay ay maaaring hindi hawakan. Kapag naranasan ang sitwasyong ito sa mga kalkulator ng kalkulator ng rate ng paglago ng gdp, dapat i-verify ng mga practitioner ang mga kundisyon ng hangganan, suriin ang mga dibisyon-by-zero na mga panganib, at isaalang-alang kung ang mga pagpapalagay ng modelo ay mananatiling wasto sa ilalim ng mga matinding kundisyong ito.

Sa pagsasagawa, ang edge case na ito ay nangangailangan ng maingat na pagsasaalang-alang dahil ang mga karaniwang pagpapalagay ay maaaring hindi hawakan. Kapag naranasan ang sitwasyong ito sa mga kalkulator ng kalkulator ng rate ng paglago ng gdp, dapat i-verify ng mga practitioner ang mga kundisyon ng hangganan, suriin ang mga dibisyon-by-zero na mga panganib, at isaalang-alang kung ang mga pagpapalagay ng modelo ay mananatiling wasto sa ilalim ng mga matinding kundisyong ito.

Sa pagsasagawa, ang edge case na ito ay nangangailangan ng maingat na pagsasaalang-alang dahil ang mga karaniwang pagpapalagay ay maaaring hindi hawakan. Kapag naranasan ang sitwasyong ito sa mga kalkulator ng kalkulator ng rate ng paglago ng gdp, dapat i-verify ng mga practitioner ang mga kundisyon ng hangganan, suriin ang mga dibisyon-by-zero na mga panganib, at isaalang-alang kung ang mga pagpapalagay ng modelo ay mananatiling wasto sa ilalim ng mga matinding kundisyong ito.

IMF World Economic Outlook — Real GDP Growth Rate 2023-2025 (%)

▾
Bansa/Rehiyon2022 Aktwal2023 Aktwal2024 Pagtataya2025 Pagtataya
Mundo3.5%3.2%3.2%3.2%
Estados Unidos2.1%2.5%2.1%1.7%
Tsina3.0%5.2%4.6%4.1%
India7.0%8.2%6.8%6.5%
Eurozone3.5%0.4%0.9%1.7%
Alemanya1.8%-0.3%0.2%1.3%
Japan1.0%1.9%0.9%1.0%
Sub-Saharan Africa4.1%3.3%3.8%4.1%

Mga madalas itanong

▾
Q

Ano ang pagkakaiba sa pagitan ng tunay at nominal na paglago ng GDP?

A

Sinusukat ng nominal na paglago ng GDP ang pagbabago sa GDP na pinahahalagahan sa kasalukuyang mga presyo, habang ang tunay na paglago ng GDP ay nagsasaayos para sa inflation sa pamamagitan ng paggamit ng mga presyo ng batayang taon. Kung ang nominal GDP ay lumago ng 6% ngunit ang inflation ay 4%, ang tunay na GDP ay lumago lamang ng 2%. Ang tunay na paglago ng GDP ay ang makahulugang ekonomikong sukatan ng aktwal na produktibong pagpapalawak dahil tinatanggal nito ang mga pagtaas ng presyo na hindi nagpapakita ng mas maraming output. Ginagamit ng mga pambansang ahensya ng istatistika ang GDP deflator (isang index ng presyo na mas malawak kaysa sa CPI) upang gawin ang pagsasaayos na ito.

Q

Ano ang potensyal na GDP at ang output gap?

A

Ang potensyal na GDP ay ang pinakamataas na napapanatiling output na maaaring gawin ng isang ekonomiya nang hindi bumubuo ng inflationary pressure, na tinutukoy ng lakas-paggawa, stock ng kapital, at kabuuang kadahilanan ng produktibidad. Ang output gap ay ang pagkakaiba sa pagitan ng aktwal at potensyal na GDP bilang isang porsyento ng potensyal. Ang isang positibong output gap (aktwal > potensyal) ay nagpapahiwatig na ang ekonomiya ay sobrang init at ang inflation ay malamang na tumaas. Ang negatibong output gap ay nangangahulugan ng economic slack, mataas na unemployment, at below-target inflation. Target ng mga sentral na bangko ang zero output gap bilang bahagi ng kanilang dalawahang mandato.

Q

Bakit mas mabilis lumago ang mga umuunlad na ekonomiya kaysa sa mga maunlad?

A

Ang mga umuunlad na ekonomiya ay maaaring lumago nang mas mabilis dahil maaari nilang gamitin ang mga napatunayang teknolohiya at mga kasanayan sa negosyo mula sa mga advanced na ekonomiya nang walang gastos sa R&D, na nagbibigay-daan sa mabilis na catch-up na paglago — na tinatawag ng mga ekonomista na 'mga pakinabang ng pagkaatrasado.' Kapos din ang kapital kumpara sa paggawa sa mga umuunlad na ekonomiya, na bumubuo ng mataas na marginal returns sa pamumuhunan. Habang lumalapit ang mga umuunlad na ekonomiya sa teknolohikal na hangganan, ang mga rate ng paglago ay natural na nagsasama-sama patungo sa mga advanced na ekonomiya dahil naubos na ang mga pagkakataon sa paghabol at ang paglago ay dapat umasa sa pagbabago.

Q

Paano nauugnay ang GDP sa kapakanan at kaligayahan ng tao?

A

Sinusukat ng GDP ang output ng merkado, hindi ang kapakanan. Nakakaligtaan nito ang walang bayad na trabaho (pangangalaga sa bata, produksyon ng sambahayan), pagkasira ng kapaligiran, pamamahagi ng kita, paglilibang, at kasiyahan sa buhay. Ang isang bansang may mataas na GDP per capita ngunit labis na hindi pagkakapantay-pantay at mahinang kalidad ng kapaligiran ay maaaring may mas mababang average na kapakanan kaysa sa isang bansang may mas mababang GDP ngunit mas pantay na pamamahagi at mas mahusay na mga resulta sa lipunan. Ang mga alternatibong hakbang tulad ng Human Development Index (HDI), Genuine Progress Indicator (GPI), at ang Gross National Happiness ng Bhutan ay nagtatangkang makuha ang mga sukat ng kapakanan na lampas sa GDP.

Q

Ano ang nagiging sanhi ng recession?

A

Ang mga recession ay karaniwang na-trigger ng isang demand shock (krisis sa pananalapi, pagtaas ng presyo ng langis, pandemya), isang supply shock (natural na sakuna, digmaan na nakakagambala sa kalakalan), o sinasadyang paghihigpit ng pera upang kontrolin ang inflation. Ang 2008-09 recession ay nagmula sa krisis sa pananalapi at credit crunch. Ang 2020 COVID recession ay isang supply-demand shock ng hindi pa nagagawang bilis. Ang 1980-82 recession sa US ay sadyang ginawa ng mahigpit na patakaran sa pananalapi ng Volcker Fed upang basagin ang inflation noong 1970s. Ang mga recession ay nagbabahagi ng mga karaniwang tampok: bumabagsak na kumpiyansa ng mga mamimili, tumataas na kawalan ng trabaho, bumababang pamumuhunan, at humihigpit na mga kondisyon ng kredito.

Q

Paano naiiba ang GDP sa GNP?

A

Ang GDP ay sumusukat sa output na ginawa sa loob ng geographic na mga hangganan ng isang bansa, hindi alintana kung ang mga producer ay domestic o dayuhang residente. Ang GNP (Gross National Product) — ngayon ay mas karaniwang tinatawag na GNI (Gross National Income) — ay sumusukat sa output na ginawa ng mga residente ng isang bansa anuman ang lokasyon. Para sa isang bansa na maraming manggagawa sa ibang bansa (tulad ng Pilipinas) o maraming pabrika na pag-aari ng dayuhan, malaki ang pagkakaiba ng GNI at GDP. Ang GDP ng Ireland ay pinalaki ng multinational profit booking, na ginagawang mas makabuluhang sukatan ng kita ng mga residente ng Ireland ang GNI per capita.

Q

Ano ang Rule of 70 para sa oras ng pagdodoble ng GDP?

A

Ang Rule of 70 ay isang mabilis na pagtatantya: hatiin ang 70 sa rate ng paglago upang matantya kung ilang taon ang kinakailangan para sa GDP (o anumang exponentially growing quantity) na dumoble. Sa 2% na paglago, doble ang GDP sa loob ng 35 taon; sa 5% na paglago, dumoble ito sa loob ng 14 na taon; sa 7% na paglago, dumoble ito sa loob lamang ng 10 taon. Ang simpleng panuntunang ito ay mahusay na naglalarawan kung bakit ang tila maliliit na pagkakaiba sa pangmatagalang mga rate ng paglago ay nagiging napakalaking pagkakaiba sa kasaganaan sa paglipas ng mga dekada, at kung bakit ang mga patakaran sa pagpapahusay ng paglago ay may napakalaking pangmatagalang implikasyon sa welfare.

Mga Karaniwang Mali na Dapat Iwasan

▾
  • !Paghahambing ng nominal na mga rate ng paglago ng GDP sa mga bansang may iba't ibang mga rate ng inflation - palaging gumamit ng tunay na GDP para sa makabuluhang paghahambing.
  • !Pag-anualize ng quarterly growth rate sa pamamagitan lamang ng pagpaparami ng 4 sa halip na gamitin ang compound formula (1+q)^4 - 1.
  • !Hindi pinapansin ang paglaki ng populasyon kapag ikinukumpara ang kapakanan — isang bansang may 3% na paglago ng GDP at 2% na paglaki ng populasyon ay mayroon lamang 1% per capita growth.
  • !Tinatrato ang paglago ng GDP bilang kasingkahulugan ng pagpapabuti ng kapakanan ng tao nang hindi isinasaalang-alang ang pamamahagi, kapaligiran, at mga aktibidad na hindi pang-market.
  • !Paghahambing ng mga antas ng GDP sa mga bansa sa nominal na dolyar nang walang pagsasaayos ng PPP, na labis na nagsasaad ng mga pagkakaiba sa mga pamantayan ng pamumuhay.
💡

Pro Tip

Kapag ikinukumpara ang paglago ng GDP sa mga bansa, gamitin ang database ng IMF World Economic Outlook para sa pare-pareho, PPP-adjusted, tunay na mga numero ng GDP. Maging alerto sa mga base effect: ang isang bansang gumagaling mula sa isang COVID recession ay magpapakita ng artipisyal na mataas na rate ng paglago sa unang taon ng pagbawi na nagtatakip sa antas ng pinagbabatayan na aktibidad.

⭐

Alam mo ba?

Nang i-rebase ng Nigeria ang GDP nito noong 2014 gamit ang mas kasalukuyang data ng survey, ang GDP nito ay agad na tumalon ng 89%, na ginagawa itong pinakamalaking ekonomiya ng Africa sa magdamag — hindi dahil nagbago ang output ng Nigeria, ngunit dahil sa wakas ay nakuha ang mga hindi nasusukat na sektor tulad ng telecom at pelikula (Nollywood).

Regional Guides

▾
🇺🇸 US▾
Gumagamit ng mga karaniwang unit at pamantayan ng US kung saan naaangkop
🇬🇧 UK▾
Maaaring mangailangan ng conversion sa mga metric unit o British standards
🇪🇺 EU▾
Sumusunod sa mga kombensiyon ng EU at mga unit ng SI kung saan naaangkop
📖Kahirapan:Baguhan
Para sa layunin ng impormasyon lamang. Ang tool na ito ay hindi bumubuo ng financial na payo. Kumonsulta sa isang kwalipikadong financial adviser bago gumawa ng mga desisyon sa pamumuhunan o pinansiyal.
Formula-verified for precision
Reviewed October 2026
Our methodology

Ratings & comments

…

Kumuha ng Lingguhang Mga Tip sa Math

Sumali sa 12,000+ subscriber na nakakakuha ng mga tip sa calculator bawat linggo.

🔒
100% Libre
Hindi kailangang mag-sign up
✓
Tumpak
Mga napatunayan na formula
⚡
Agarang
Resulta habang nagta-type
📱
Handa sa Mobile
Lahat ng device

Mga Setting