Skip to main content
Calkulon

Advanced na Pananalapi at Negosyo

Country Risk Premium Calculator

Ano ang Country Risk Premium Calculator?

▾

Ang country risk premium (CRP), kung minsan ay tinatawag na political risk premium, ay ang karagdagang kita na kailangan ng mga mamumuhunan na mas mataas sa risk-free rate para mabayaran ang mga incremental na panganib ng pamumuhunan sa isang partikular na bansa kumpara sa isang mature, stable market gaya ng United States. Ang panganib sa bansa ay sumasaklaw sa kawalan ng katatagan sa pulitika, ang panganib ng pag-agaw o nasyonalisasyon ng pamahalaan, katiwalian, digmaan at kaguluhang sibil, mahinang tuntunin ng batas, currency inconvertibility, sovereign default risk, at macroeconomic mismanagement. Sa valuation practice, ang CRP ay idinaragdag sa equity risk premium kapag tinatantya ang halaga ng equity para sa mga kumpanyang nagpapatakbo sa o nakalantad sa mas mataas na panganib na mga merkado. Ang pinakakaraniwang ginagamit na balangkas, na binuo ni Propesor Aswath Damodaran ng NYU Stern, ay kinakalkula ang CRP bilang produkto ng default spread ng bansa (sinusukat sa pamamagitan ng mga sovereign CDS spread o sovereign bond yield differentials) at isang equity risk adjustment factor na sumasalamin sa mas malaking volatility ng mga equities kaugnay ng mga bond. Halimbawa, kung ang sovereign bonds ng isang bansa ay nangangalakal sa 300 basis point sa itaas ng US Treasuries at mga lokal na equity market ay 1.5 beses na mas pabagu-bago kaysa sa lokal na merkado ng bono, ang CRP ay magiging 300 × 1.5 = 450 basis point. Ang spread ng EMBI+ (Emerging Market Bond Index), na pinagsama-sama ni J.P. Morgan, ay ang pinakakaraniwang ginagamit na source para sa mga sovereign default spread. Ang Political Risk Services (PRS), Moody's, S&P, at Fitch ay nagbibigay ng mga sistematikong rating ng panganib sa bansa. Ang CRP ay mahalaga para sa discounted cash flow (DCF) valuation ng mga proyekto at kumpanya sa mga umuusbong at frontier na merkado, na nakakaapekto sa lahat mula sa oil field development economics hanggang sa pagpopondo ng proyekto sa imprastraktura.

Calkulon makes complex calculations simple — built for students and everyday problem-solvers.

Pormula

▾
f(x)Pagkalkula ng Premium na Panganib sa Pulitika: Hakbang 1: Kunin ang sovereign bond yield ng bansa sa mga katulad na maturity ng US Treasury (o gumamit ng mga CDS spread). Hakbang 2: Kolektahin ang annualized volatility ng equity market index ng bansa at ang sovereign bond index nito. Hakbang 3: Kalkulahin ang equity-to-bond volatility ratio: σ_equity / σ_bond. Hakbang 4: Compute ang CRP: CRP = Default Spread × (σ_equity / σ_bond). Hakbang 5: Idagdag ang CRP sa mature market equity risk premium para makuha ang kabuuang ERP para sa bansang iyon. Hakbang 6: Isaayos para sa partikular na pagkakalantad ng kumpanya (lambda): CRP ng Kumpanya = λ × CRP. Hakbang 7: Gamitin ang adjusted cost of equity sa DCF valuation: Ke = Rf + Beta × ERP_mature + λ × CRP. Bumubuo ang bawat hakbang sa nauna, pinagsasama ang mga kalkulasyon ng bahagi sa isang komprehensibong resulta ng premium na panganib sa pulitika. Kinukuha ng formula ang mga mathematical na relasyon na namamahala sa political risk premium behavior.

Paliwanag ng variable

▾
SimboloPangalanYunitPaglalarawan
CRPCountry Risk PremiumpercentKaragdagang pagbabalik na kinakailangan sa itaas ng equity risk premium para sa isang mature na merkado upang mabayaran ang mga panganib na partikular sa bansa.
DSDefault na Spreadbasis pointsPagkalat ng mga sovereign bond ng bansa sa US Treasuries, na sumasalamin sa sovereign credit risk.
σ_equityEquity Market Volatilitypercent per yearAng parameter na σ_equity ay kumakatawan sa isang pangunahing input ng dami sa pagkalkula ng premium na panganib sa pulitika, na sinusukat sa karaniwang yunit nito at direktang nakakaimpluwensya sa nakalkulang resulta sa pamamagitan ng mathematical formula
σ_bondPagkasumpungin ng Bond Marketpercent per yearAng parameter na σ_bond ay kumakatawan sa isang mahalagang quantitative input sa political risk premium calculation, sinusukat sa standard unit nito at direktang naiimpluwensyahan ang computed result sa pamamagitan ng mathematical formula
ERP_matureMature Market ERPpercentEquity risk premium para sa isang mature na market (hal., USA), karaniwang 4.5–5.5% batay sa makasaysayang o ipinahiwatig na mga pagtatantya.
λLambda (Paglalantad ng Bansa)proportionProporsyon ng mga kita o operasyon ng kumpanya na nakalantad sa panganib ng partikular na bansa.

Paano Country Risk Premium Calculator

▾
  1. 1Kunin ang sovereign bond yield ng bansa sa mga maihahambing na mga maturity ng US Treasury (o gumamit ng mga CDS spread).
  2. 2Kolektahin ang annualized volatility ng equity market index ng bansa at ang sovereign bond index nito.
  3. 3Kalkulahin ang equity-to-bond volatility ratio: σ_equity / σ_bond.
  4. 4Compute ang CRP: CRP = Default Spread × (σ_equity / σ_bond).
  5. 5Idagdag ang CRP sa mature market equity risk premium para makuha ang kabuuang ERP para sa bansang iyon.
  6. 6Isaayos para sa partikular na pagkakalantad ng kumpanya (lambda): Company CRP = λ × CRP.
  7. 7Gamitin ang adjusted cost of equity sa DCF valuation: Ke = Rf + Beta × ERP_mature + λ × CRP.

Mga Nalutas na Halimbawa

▾
Halimbawa 1Pagtatantya ng Brazil CRP
Ibinigay:Brazil sovereign spread 200 bps; equity vol 22%, bono vol 12%; mature na ERP 5.0%
Resulta:CRP = 200 × (22/12) = 367 bps ≈ 3.67%; Kabuuang ERP Brazil = 8.67%

Pamamaraan ng Damodaran; na-update noong Enero 2024

Ang 200 bps na sovereign spread ng Brazil ay pinalalakas ng equity-to-bond volatility ratio na 22/12 = 1.83, na nagbibigay ng CRP na humigit-kumulang 3.67%. Ang pagdaragdag nito sa mature market ERP na 5.0% ay magbubunga ng kabuuang equity risk premium para sa Brazil na 8.67%. Ang isang kumpanya na may lahat ng mga operasyon sa Brazil ay gagamit ng premium na ito, habang ang isang multinasyunal na may 30% Brazil exposure ay maglalapat lamang ng 30% ng 3.67% = 1.1% na karagdagang premium.

Halimbawa 2Nigeria CRP para sa proyekto ng langis
Ibinigay:Nigeria CDS 5-taon 600 bps; equity vol 28%, bono vol 15%; mature ERP 5.0%; proyekto 100% Nigeria exposure
Resulta:CRP = 600 × (28/15) = 1,120 bps = 11.2%; Kabuuang ERP = 16.2%

Ang napakataas na CRP ay sumasalamin sa kawalang-tatag sa pulitika at mga panganib sa sektor ng langis

Ang mataas na sovereign CDS spread ng Nigeria na 600 bps ay nagpapakita ng mga alalahanin tungkol sa pagdepende sa kita ng langis, pamamahala, at seguridad sa rehiyon. Pinalakas ng equity-to-bond volatility ratio na 1.87, ang CRP ay umabot sa 11.2%, na nagtutulak sa kinakailangang equity return sa potensyal na 18–22% kapag pinagsama sa isang rate na walang panganib at beta. Ang napakataas na antas ng hadlang na ito ay nagpapaliwanag kung bakit maraming mga internasyonal na kumpanya ng langis ang nangangailangan ng higit sa normal na kita bago mamuhunan sa mga proyektong upstream ng Nigerian.

Halimbawa 3Kumpanya na may bahagyang pagkakalantad sa EM
Ibinigay:Indian subsidiary: 40% ng mga kita; India CRP 2.80%; mature ERP 5.0%; kumpanya beta 1.10; Rf 4.50%
Resulta:Halaga ng equity = 4.50% + 1.10 × 5.0% + 0.40 × 2.80% = 4.50% + 5.50% + 1.12% = 11.12%

Lambda = 40% na inilapat lamang sa bahagi ng CRP na partikular sa India

Nakukuha ng kumpanya ang 40% ng mga kita mula sa India, kaya 40% lamang ng CRP ng India na 2.80% = 1.12% ang idinagdag sa halaga ng equity nito. Ang batayang gastos mula sa beta at ang mature market premium ay 4.50% + 5.50% = 10.0%, at ang India adjustment ay nagdaragdag ng 1.12%, na dinadala ang pinaghalo na halaga ng equity sa 11.12%. Sinasalamin nito ang epekto ng portfolio: ang US at iba pang mga kita ng kumpanya ay nag-iiba-iba sa karamihan ng panganib na partikular sa bansa.

Halimbawa 4Sovereign default na probabilidad mula sa CDS
Ibinigay:Ukraine 5-taong CDS 1,500 bps; pagpapalagay ng rate ng pagbawi 40%
Resulta:Taunang default na posibilidad ≈ 1,500 / (1 − 0.40) / 100 = 25%; 5Y pinagsama-samang default na posibilidad ≈ 76%

Naglalarawan ng matinding panganib sa pulitika; konteksto ng digmaan

Maaaring i-convert ang mga CDS spread sa ipinahiwatig na default na probabilities gamit ang formula: PD ≈ Spread / (1 − Recovery Rate). Sa 1,500 bps na pagkalat ng CDS at 40% na pagpapalagay ng pagbawi, ang taunang posibilidad ng default ay humigit-kumulang 25%, na nagpapahiwatig ng humigit-kumulang 76% na pinagsama-samang posibilidad ng default sa loob ng 5 taon. Ito ay sumasalamin sa mga antas ng Ukrainian sovereign CDS sa panahon ng 2022-2023 conflict, na naglalarawan kung paano direktang isinasalin ang panganib sa pulitika sa pagpepresyo.

Mga praktikal na gamit

▾
🏗️

Pagpapahalaga ng DCF ng mga kumpanya at proyekto sa mga umuusbong na merkado, na kumakatawan sa isang mahalagang lugar ng aplikasyon para sa Political Risk Premium sa mga propesyonal at analytical na konteksto kung saan ang mga tumpak na kalkulasyon ng premium sa panganib sa pulitika ay direktang sumusuporta sa matalinong paggawa ng desisyon, estratehikong pagpaplano, at pag-optimize ng pagganap

🔬

Pananalapi ng proyekto sa imprastraktura at enerhiya sa mga umuunlad na bansa, na kumakatawan sa isang mahalagang lugar ng aplikasyon para sa Political Risk Premium sa mga propesyonal at analytical na konteksto kung saan ang tumpak na mga kalkulasyon ng premium sa panganib sa pulitika ay direktang sumusuporta sa matalinong paggawa ng desisyon, estratehikong pagpaplano, at pag-optimize ng pagganap

📊

Pribadong equity at venture capital investment hurdle rate sa EM, na kumakatawan sa isang mahalagang lugar ng aplikasyon para sa Political Risk Premium sa mga propesyonal at analytical na konteksto kung saan ang tumpak na political risk premium calculations ay direktang sumusuporta sa matalinong paggawa ng desisyon, strategic planning, at performance optimization

🏥

Pagpepresyo at pag-istruktura ng seguro sa panganib sa pulitika, na kumakatawan sa isang mahalagang lugar ng aplikasyon para sa Political Risk Premium sa mga propesyonal at analytical na konteksto kung saan ang tumpak na mga kalkulasyon ng premium sa panganib sa pulitika ay direktang sumusuporta sa matalinong paggawa ng desisyon, estratehikong pagpaplano, at pag-optimize ng pagganap

⚙️

Sovereign bond spread analysis para sa mga fixed income investor, na kumakatawan sa isang mahalagang lugar ng aplikasyon para sa Political Risk Premium sa mga propesyonal at analytical na konteksto kung saan ang tumpak na political risk premium calculations ay direktang sumusuporta sa matalinong paggawa ng desisyon, strategic planning, at performance optimization

Mga espesyal na kaso

▾

Expropriation risk in resource sectors

Ang mga proyekto sa pagmimina, langis, at imprastraktura ay nahaharap sa mataas na pampulitikang panganib dahil ang mga host government ay maaaring muling makipagnegosasyon sa mga kontrata o mag-nationalize ng mga asset kapag tumaas ang mga presyo ng mga bilihin at ang renta ng mapagkukunan ay lubos na nakikita. Ang mga developer ng savvy na proyekto ay nag-istruktura ng mga transaksyon sa mga multilateral na nagpapahiram at gumagamit ng mga kasunduan sa pagbabahagi ng produksyon na iniayon ang mga interes ng pamahalaan sa tagumpay ng proyekto.

Sanctions risk

Sa Political Risk Premium, ang sitwasyong ito ay nangangailangan ng karagdagang pag-iingat kapag binibigyang-kahulugan ang mga resulta ng political risk premium. Maaaring hindi ganap na isasaalang-alang ng karaniwang formula ang lahat ng mga salik na nasa gilid ng kaso na ito, at maaaring kailanganin ang karagdagang pagsusuri o konsultasyon ng eksperto. Kabilang sa pinakamahuhusay na kasanayan sa propesyonal ang pagdodokumento ng mga pagpapalagay, pagpapatakbo ng mga pagsusuri sa pagiging sensitibo, at mga resulta ng cross-referencing sa mga alternatibong pamamaraan kapag ang mga kalkulasyon ng premium na panganib sa pulitika ay nahulog sa hindi karaniwang teritoryo.

Regime change risk

Sa Political Risk Premium, ang sitwasyong ito ay nangangailangan ng karagdagang pag-iingat kapag binibigyang-kahulugan ang mga resulta ng political risk premium. Maaaring hindi ganap na isasaalang-alang ng karaniwang formula ang lahat ng mga salik na nasa gilid ng kaso na ito, at maaaring kailanganin ang karagdagang pagsusuri o konsultasyon ng eksperto. Kabilang sa pinakamahuhusay na kasanayan sa propesyonal ang pagdodokumento ng mga pagpapalagay, pagpapatakbo ng mga pagsusuri sa pagiging sensitibo, at mga resulta ng cross-referencing sa mga alternatibong pamamaraan kapag ang mga kalkulasyon ng premium na panganib sa pulitika ay nahulog sa hindi karaniwang teritoryo.

Mga Piling Bansa sa Panganib na Premium (Damodaran, Enero 2024)

▾
BansaRating ng MoodyDefault na Spread (bps)CRP (%)Kabuuang ERP (%)
Estados UnidosAaa00.00%4.60%
AlemanyaAaa00.00%4.60%
IndiaBaa31151.72%6.32%
BrazilBa21993.00%7.60%
MexicoBaa21352.01%6.61%
TurkeyB33445.16%9.76%
NigeriaCaa16099.14%13.74%
VenezuelaC3000+45%+50%+

Mga madalas itanong

▾
Q

Ano ang mga pangunahing bahagi ng panganib sa bansa?

A

Ang panganib sa bansa ay karaniwang binubuo ng ilang dimensyon: panganib sa pulitika (katatagan ng gobyerno, pagpapatuloy ng patakaran, panganib sa expropriation, digmaan, at kaguluhang sibil), panganib sa ekonomiya (posisyon sa pananalapi, kasalukuyang account, antas ng utang, inflation, at pananaw sa paglago), panganib sa pananalapi (pagbabago ng pera, katatagan ng sistema ng pagbabangko, kapasidad ng serbisyo sa panlabas na utang), at panganib sa pagpapatakbo (panuntunan ng batas, katiwalian, imprastraktura, at kapaligiran sa regulasyon). Nagbibigay ang mga ahensya ng rating tulad ng Moody's, S&P, at PRS Group ng pinagsama-samang mga marka ng panganib sa bansa na pinagsama-sama ang mga dimensyong ito.

Q

Gaano kadalas ina-update ng Damodaran ang mga premium ng panganib sa bansa?

A

Si Propesor Aswath Damodaran ng NYU Stern ay naglalathala ng na-update na country risk premium sa kanyang website na karaniwang sa simula ng bawat taon (Enero) at minsan sa kalagitnaan ng taon para sa mga bansang nakakaranas ng makabuluhang pagbabago sa panganib. Sinasaklaw ng kanyang dataset ang higit sa 170 bansa at malayang magagamit, na ginagawa itong pinakamalawak na ginagamit na sanggunian sa akademiko at practitioner para sa mga premium ng panganib sa bansa sa mga valuation ng DCF. Kasama sa data ang mga default na spread, equity risk premium, at cost of equity estimates ayon sa bansa.

Q

Ano ang pagkakaiba sa pagitan ng panganib sa politika at panganib sa soberanya?

A

Ang sovereign risk ay partikular na tumutukoy sa panganib na ang isang gobyerno ay hindi mabayaran ang mga obligasyon nito sa utang — ang kawalan ng kakayahan o hindi pagpayag na ibigay ang mga sovereign bond. Ang panganib sa pulitika ay mas malawak at sumasaklaw sa lahat ng mga panganib na nagmumula sa pampulitikang kapaligiran, kabilang ang pag-agaw ng mga pribadong asset, paglabag sa mga kontrata, pagbabago ng pera, mga paghihigpit sa pag-import, digmaang sibil, at mga pagbabago sa regulasyon na nakakapinsala sa mga mamumuhunan. Ang isang bansa ay maaaring magkaroon ng mapapamahalaang sovereign risk (kakayahang makapagbigay ng utang) habang nagpapakita pa rin ng mataas na pampulitikang panganib sa mga dayuhang direktang mamumuhunan sa pamamagitan ng expropriation o kawalang-tatag ng regulasyon.

Q

Paano gumagana ang mga nagbibigay ng insurance sa panganib sa pulitika?

A

Ang political risk insurance (PRI) ay inaalok ng mga multilateral na institusyon (World Bank's MIGA), export credit agencies (OPIC/DFC sa US, UKEF), at mga pribadong insurer (Lloyd's market, AIG, Zurich). Sinasaklaw ng PRI ang mga partikular na panganib kabilang ang expropriation, currency inconvertibility, political violence, at paglabag sa kontrata ng gobyerno. Karaniwang umaabot ang mga premium mula 0.5% hanggang 3% ng halaga ng nakaseguro taun-taon, depende sa bansa, sektor, at uri ng saklaw. Ang paglahok ng MIGA ay nagbibigay din ng epekto sa pagpigil, dahil iilan sa mga host government ang gustong mag-trigger ng hindi pagkakaunawaan sa grupo ng World Bank.

Q

Paano binabawasan ng mga multilateral development bank (MDB) ang panganib sa bansa?

A

Binabawasan ng mga multilateral development bank tulad ng World Bank, IFC, EBRD, at ADB ang panganib ng bansa para sa mga pribadong mamumuhunan sa pamamagitan ng ilang mekanismo: mga bahagyang garantiya sa panganib (na sumasaklaw sa mga partikular na panganib sa pulitika), mga programang B-loan (kung saan ang mga pribadong bangko ay nagpapahiram kasama ng mga MDB, na nagmamana ng ilan sa kanilang ginustong katayuan ng nagpapautang), mga equity investment kasama ng mga pribadong sponsor, at teknikal na tulong na nagtatayo ng kapasidad ng institusyonal. Maaaring bawasan ng epekto ng 'umbrella' ng MDB ang kinakailangang premium ng panganib ng 2–4 na porsyentong puntos para sa mga proyekto sa kanilang portfolio.

Q

Ano ang EMBI+ at paano ito ginagamit?

A

Ang Emerging Market Bond Index Plus (EMBI+), na nilikha ni J.P. Morgan, ay sumusubaybay sa kabuuang kita sa USD-denominated sovereign at quasi-sovereign bond mula sa mga umuusbong na bansa sa merkado. Ang pagkalat ng mga bono ng EMBI+ sa maihahambing na US Treasuries ay ang pinakamalawak na ginagamit na proxy para sa sovereign default na panganib. Ang mga spread ng EMBI sa antas ng bansa ay ang pangunahing input para sa pagkalkula ng Damodaran CRP. Ang mga bansang may investment-grade rating ay karaniwang nagpapakita ng EMBI spreads na 50–200 bps, habang ang mga distressed na sovereign ay maaaring mag-trade sa 500–1,500+ bps.

Q

Maaari bang pag-iba-ibahin ang panganib ng bansa sa isang pandaigdigang portfolio?

A

Ang mga idiosyncratic na panganib na partikular sa bansa (isang pampulitikang kaganapan ng isang bansa) ay maaaring lubos na pag-iba-iba sa isang mahusay na sari-sari na pandaigdigang portfolio. Gayunpaman, ang mga pandaigdigang sistematikong panganib - mga pandaigdigang recession, pandaigdigang krisis sa pananalapi, o mga kaganapan sa antas ng pandemya - ay nakakaapekto sa lahat ng mga bansa nang sabay-sabay at hindi maaaring pag-iba-ibahin. Sa empirical, ang mga premium ng panganib sa bansa ay bahagyang nauugnay sa mga umuusbong na merkado dahil ang global risk appetite ay nakakaapekto sa lahat ng ito nang sama-sama. Ang sari-saring benepisyo ng pagdaragdag ng isang bansang may mataas na peligro sa isang pandaigdigang portfolio ay totoo ngunit limitado.

Mga Karaniwang Mali na Dapat Iwasan

▾
  • !Ang paggamit lamang ng mga sovereign bond spread nang walang equity volatility adjustment, na nagpapaliit sa CRP para sa mga equity investor.
  • !Ang paglalapat ng 100% ng CRP sa isang multinasyunal na kumpanya na may bahagyang pagkakalantad lamang sa bansa — ang pagsasaayos ng lambda ay mahalaga.
  • !Dobleng pagbibilang ng panganib sa bansa sa pamamagitan ng paglalapat ng mataas na CRP at mabigat ding pagpaparusa sa mga daloy ng pera sa modelo ng DCF.
  • !Paggamit ng lipas na data ng CRP — mabilis na nagbabago ang panganib ng bansa; palaging gamitin ang pinakabagong sovereign spread.
  • !Hindi pinapansin ang pagkakaiba sa pagitan ng naililipat at hindi naililipat na panganib sa bansa kapag tinatantya ang mga premium para sa utang kumpara sa equity.
💡

Pro Tip

Para sa mga kumpanyang may mga kita na iba-iba sa maraming umuusbong na merkado, kalkulahin ang isang weighted average na CRP batay sa mga bahagi ng kita sa bawat bansa (lambda weighting) sa halip na ilapat ang isang CRP ng isang bansa sa buong enterprise.

⭐

Alam mo ba?

Siyam na beses nang nag-default ang Argentina sa sovereign debt nito mula noong kalayaan, higit sa ibang bansa sa kasaysayan. Sa kabila nito, ang mga internasyonal na mamumuhunan ay paulit-ulit na bumalik upang bumili ng mga bono ng Argentina sa mga kaakit-akit na spread, na lumilikha ng tinatawag ng mga ekonomista na 'Argentine na kabalintunaan' ng patuloy na sovereign borrowing sa kabila ng serial default.

Regional Guides

▾
🇺🇸 US▾
Gumagamit ng mga karaniwang unit at pamantayan ng US kung saan naaangkop
🇬🇧 UK▾
Maaaring mangailangan ng conversion sa mga metric unit o British standards
🇪🇺 EU▾
Sumusunod sa mga kombensiyon ng EU at mga unit ng SI kung saan naaangkop
📖Kahirapan:Katamtaman
Para sa layunin ng impormasyon lamang. Ang tool na ito ay hindi bumubuo ng financial na payo. Kumonsulta sa isang kwalipikadong financial adviser bago gumawa ng mga desisyon sa pamumuhunan o pinansiyal.
Formula-verified for precision
Reviewed October 2026
Our methodology

Ratings & comments

…

Kumuha ng Lingguhang Mga Tip sa Math

Sumali sa 12,000+ subscriber na nakakakuha ng mga tip sa calculator bawat linggo.

🔒
100% Libre
Hindi kailangang mag-sign up
✓
Tumpak
Mga napatunayan na formula
⚡
Agarang
Resulta habang nagta-type
📱
Handa sa Mobile
Lahat ng device

Mga Setting