Skip to main content
Calkulon

Fedha za Juu na Biashara

Country Risk Premium Calculator

Ni nini Country Risk Premium Calculator?

▾

Malipo ya hatari nchini (CRP), ambayo wakati mwingine huitwa malipo ya hatari ya kisiasa, ni mapato ya ziada ambayo wawekezaji huhitaji zaidi ya kiwango kisicho na hatari ili kufidia hatari zinazoongezeka za kuwekeza katika nchi mahususi ikilinganishwa na soko lililokomaa, dhabiti kama vile Marekani. Hatari ya nchi inajumuisha ukosefu wa utulivu wa kisiasa, hatari ya kunyang'anywa au kutaifishwa na serikali, ufisadi, vita na machafuko ya kiraia, utawala dhaifu wa sheria, kutobadilika kwa sarafu, hatari kuu ya chaguo-msingi na usimamizi mbovu wa uchumi. Katika mazoezi ya kuthamini, CRP huongezwa kwa malipo ya hatari ya usawa wakati wa kukadiria gharama ya usawa kwa makampuni yanayofanya kazi ndani au yaliyo kwenye masoko yenye hatari kubwa zaidi. Mfumo unaotumika sana, uliotayarishwa na Profesa Aswath Damodaran wa NYU Stern, hukokotoa CRP kama bidhaa ya uenezaji chaguomsingi wa nchi (unaopimwa na uenezaji huru wa CDS au tofauti huru za mavuno ya dhamana) na kipengele cha kurekebisha hatari ya usawa inayoonyesha kubadilikabadilika zaidi kwa hisa zinazohusiana na dhamana. Kwa mfano, kama biashara ya dhamana kuu za nchi kwa pointi 300 juu ya Hazina za Marekani na soko za hisa za ndani ni tete mara 1.5 kuliko soko la dhamana la ndani, CRP itakuwa 300 × 1.5 = pointi 450 msingi. Uenezaji wa EMBI+ (Emerging Market Bond Index), uliokusanywa na J.P. Morgan, ndicho chanzo kinachotumiwa sana kwa uenezaji chaguomsingi huru. Huduma za Hatari za Kisiasa (PRS), Moody's, S&P, na Fitch hutoa ukadiriaji wa hatari wa nchi. CRP ni muhimu kwa tathmini iliyopunguzwa ya mtiririko wa pesa (DCF) ya miradi na kampuni katika masoko ibuka na ya mipakani, inayoathiri kila kitu kutoka kwa uchumi wa maendeleo ya uwanja wa mafuta hadi ufadhili wa miradi ya miundombinu.

Calkulon makes complex calculations simple — built for students and everyday problem-solvers.

Fomula

▾
f(x)Hesabu ya Malipo ya Hatari ya Kisiasa: Hatua ya 1: Pata mavuno ya dhamana kuu ya nchi yaliyoenea juu ya ukomavu unaolinganishwa na Hazina ya Marekani (au tumia uenezaji wa CDS). Hatua ya 2: Kusanya hali tete ya kila mwaka ya faharasa ya soko la hisa nchini na faharasa yake ya dhamana huru. Hatua ya 3: Kokotoa uwiano wa tete kati ya usawa kwa dhamana: σ_equity / σ_bond. Hatua ya 4: Kokotoa CRP: CRP = Uenezi Chaguomsingi × (σ_equity / σ_bond). Hatua ya 5: Ongeza CRP kwenye malipo ya hatari ya usawa wa soko la watu wazima ili kupata jumla ya ERP ya nchi hiyo. Hatua ya 6: Rekebisha kwa ajili ya kufichua kwa kampuni maalum (lambda): Kampuni CRP = λ × CRP. Hatua ya 7: Tumia gharama iliyorekebishwa ya usawa katika hesabu ya DCF: Ke = Rf + Beta × ERP_mature + λ × CRP. Kila hatua inajengwa juu ya ile iliyotangulia, ikichanganya hesabu za sehemu kuwa matokeo ya malipo ya hatari ya kisiasa. Fomula hii inanasa uhusiano wa kihisabati unaosimamia tabia ya malipo ya hatari ya kisiasa.

Maelezo ya kigezo

▾
IsharaJinaKitengoMaelezo
CRPMalipo ya Hatari ya NchipercentMarejesho ya ziada yanahitajika juu ya malipo ya hatari ya hisa kwa soko la watu wazima ili kufidia hatari mahususi za nchi.
DSUsambazaji Chaguomsingibasis pointsKuenea kwa dhamana kuu za nchi juu ya Hazina za Marekani, kuakisi hatari kubwa ya mikopo.
σ_equityKutetereka kwa Soko la Equitypercent per yearKigezo cha σ_equity kinawakilisha mchango muhimu wa kiasi katika hesabu ya malipo ya hatari ya kisiasa, inayopimwa katika kitengo chake cha kawaida na kuathiri moja kwa moja matokeo yaliyokokotwa kupitia fomula ya hisabati.
σ_bondTete ya Soko la Dhamanapercent per yearKigezo cha σ_bond kinawakilisha mchango muhimu wa kiasi katika hesabu ya malipo ya hatari ya kisiasa, inayopimwa katika kitengo chake cha kawaida na kuathiri moja kwa moja matokeo yaliyokokotolewa kupitia fomula ya hisabati.
ERP_matureUkomavu wa Soko ERPpercentMalipo ya hatari ya usawa kwa soko la watu wazima (k.m., Marekani), kwa kawaida 4.5–5.5% kulingana na makadirio ya kihistoria au yaliyodokezwa.
λLambda (Mfichuo wa Nchi)proportionSehemu ya mapato au shughuli za kampuni zilizo katika hatari ya nchi mahususi.

Jinsi ya Country Risk Premium Calculator

▾
  1. 1Pata mavuno ya dhamana kuu ya nchi yaliyoenezwa juu ya ukomavu unaolinganishwa na Hazina ya Marekani (au tumia uenezaji wa CDS).
  2. 2Kusanya hali tete ya kila mwaka ya faharasa ya soko la hisa nchini na faharasa yake huru ya dhamana.
  3. 3Kokotoa uwiano wa tete kati ya usawa kwa dhamana: σ_equity / σ_bond.
  4. 4Kokotoa CRP: CRP = Uenezi Chaguomsingi × (σ_equity / σ_bond).
  5. 5Ongeza CRP kwenye malipo ya hatari ya usawa wa soko la watu wazima ili kupata jumla ya ERP ya nchi hiyo.
  6. 6Rekebisha kwa mfiduo wa kampuni maalum (lambda): Kampuni CRP = λ × CRP.
  7. 7Tumia gharama iliyorekebishwa ya usawa katika hesabu ya DCF: Ke = Rf + Beta × ERP_mature + λ × CRP.

Mifano Iliyotatuliwa

▾
Mfano 1Ukadiriaji wa CRP wa Brazil
Imetolewa:Utawala wa Brazil ulieneza bps 200; usawa vol 22%, dhamana vol 12%; ERP iliyokomaa 5.0%
Matokeo:CRP = 200 × (22/12) = 367 bps ≈ 3.67%; Jumla ya ERP Brazil = 8.67%

Mbinu ya Damodaran; imesasishwa Januari 2024

Uenezaji huru wa bps 200 nchini Brazili huimarishwa na uwiano wa tete kati ya usawa hadi dhamana wa 22/12 = 1.83, na kutoa CRP ya takriban 3.67%. Kuongeza hii kwenye soko la ERP iliyokomaa ya 5.0% hutoa malipo ya jumla ya hatari ya usawa kwa Brazili ya 8.67%. Kampuni yenye shughuli zote nchini Brazili itatumia malipo haya, huku kampuni ya kimataifa yenye asilimia 30 ya walioambukizwa Brazili itatozwa tu 30% ya 3.67% = 1.1% ya malipo ya ziada.

Mfano 2Nigeria CRP kwa mradi wa mafuta
Imetolewa:Nigeria CDS 5-year 600 bps; equity vol 28%, bond vol 15%; ERP iliyokomaa 5.0%; mradi 100% Nigeria yatokanayo
Matokeo:CRP = 600 × (28/15) = 1,120 bps = 11.2%; Jumla ya ERP = 16.2%

CRP ya juu sana inaonyesha ukosefu wa utulivu wa kisiasa na hatari za sekta ya mafuta

Uenezaji wa juu wa CDS wa Nigeria wa bps 600 unaonyesha wasiwasi kuhusu utegemezi wa mapato ya mafuta, utawala na usalama wa kikanda. Ikiimarishwa na uwiano wa tete kati ya usawa kwa dhamana wa 1.87, CRP hufikia 11.2%, hivyo basi kusukuma usawa unaohitajika kurudi kwa uwezekano wa 18-22% ikiunganishwa na kiwango kisicho na hatari na beta. Kiwango hiki cha juu cha vikwazo kinaelezea ni kwa nini makampuni mengi ya mafuta ya kimataifa yanahitaji mapato ya juu ya kawaida kabla ya kuwekeza katika miradi ya juu ya Nigeria.

Mfano 3Kampuni iliyo na mfiduo wa sehemu ya EM
Imetolewa:Kampuni tanzu ya India: 40% ya mapato; India CRP 2.80%; ERP iliyokomaa 5.0%; kampuni beta 1.10; Rf 4.50%
Matokeo:Gharama ya usawa = 4.50% + 1.10 × 5.0% + 0.40 × 2.80% = 4.50% + 5.50% + 1.12% = 11.12%

Lambda = 40% inatumika tu kwa sehemu mahususi ya India ya CRP

Kampuni hupata 40% ya mapato kutoka India, kwa hivyo ni 40% tu ya CRP ya India ya 2.80% = 1.12% inaongezwa kwa gharama yake ya usawa. Gharama ya msingi kutoka kwa beta na malipo ya soko la kukomaa ni 4.50% + 5.50% = 10.0%, na marekebisho ya India yanaongeza 1.12%, na kuleta gharama iliyochanganywa ya usawa hadi 11.12%. Hii inaonyesha athari ya kwingineko: mapato ya kampuni ya Marekani na mengine yanaleta mseto mbali na hatari nyingi za nchi mahususi.

Mfano 4Uwezekano wa chaguo-msingi huru kutoka kwa CDS
Imetolewa:Ukraine miaka 5 CDS 1,500 bps; dhana ya kiwango cha kupona 40%
Matokeo:Uwezekano wa default wa kila mwaka ≈ 1,500 / (1 - 0.40) / 100 = 25%; 5Y limbikizo la uwezekano chaguomsingi ≈ 76%

Inaonyesha hatari kubwa ya kisiasa; muktadha wa vita

Mienendo ya CDS inaweza kugeuzwa kuwa uwezekano chaguo-msingi unaodokezwa kwa kutumia fomula: PD ≈ Kueneza / (1 − Kiwango cha Urejeshaji). Katika uenezaji wa CDS wa bps 1,500 na dhana ya urejeshaji ya 40%, uwezekano wa chaguo-msingi wa kila mwaka ni takriban 25%, ikimaanisha takriban 76% ya uwezekano wa limbikizo wa chaguo-msingi katika kipindi cha miaka 5. Hii iliakisi viwango vya CDS huru vya Ukrain katika kipindi cha migogoro ya 2022-2023, ikionyesha jinsi hatari ya kisiasa inavyotafsiriwa moja kwa moja katika upangaji bei.

Matumizi ya vitendo

▾
🏗️

Ukadiriaji wa DCF wa makampuni na miradi katika masoko ibuka, inayowakilisha eneo muhimu la maombi ya Malipo ya Hatari ya Kisiasa katika miktadha ya kitaalamu na uchanganuzi ambapo hesabu sahihi za malipo ya hatari za kisiasa zinaunga mkono moja kwa moja kufanya maamuzi, kupanga mikakati na uboreshaji wa utendaji.

🔬

Ufadhili wa miradi ya miundombinu na nishati katika nchi zinazoendelea, inayowakilisha eneo muhimu la maombi ya Malipo ya Hatari ya Kisiasa katika miktadha ya kitaalamu na uchanganuzi ambapo hesabu sahihi za malipo ya hatari za kisiasa zinaunga mkono moja kwa moja kufanya maamuzi, kupanga mikakati na uboreshaji wa utendakazi.

📊

Usawa wa kibinafsi na viwango vya vikwazo vya uwekezaji wa mtaji katika EM, vinavyowakilisha eneo muhimu la maombi ya Malipo ya Hatari ya Kisiasa katika miktadha ya kitaalamu na uchanganuzi ambapo hesabu sahihi za malipo ya hatari za kisiasa zinaunga mkono moja kwa moja kufanya maamuzi, kupanga mikakati na uboreshaji wa utendaji.

🏥

Upangaji wa bei na muundo wa bima ya hatari ya kisiasa, inayowakilisha eneo muhimu la maombi ya Malipo ya Hatari ya Kisiasa katika miktadha ya kitaalamu na uchanganuzi ambapo hesabu sahihi za malipo ya hatari za kisiasa zinaunga mkono moja kwa moja kufanya maamuzi, kupanga mikakati na uboreshaji wa utendaji.

⚙️

Uchanganuzi wa uenezaji wa dhamana kuu kwa wawekezaji wa mapato yasiyobadilika, unaowakilisha eneo muhimu la maombi ya Malipo ya Hatari ya Kisiasa katika miktadha ya kitaalamu na uchanganuzi ambapo hesabu sahihi za malipo ya hatari za kisiasa zinaunga mkono moja kwa moja kufanya maamuzi, kupanga mikakati na uboreshaji wa utendaji.

Hali maalum

▾

Miradi ya madini, mafuta na miundombinu inakabiliwa na hatari kubwa ya kisiasa kwa sababu serikali mwenyeji zinaweza kujadili upya mikataba au kutaifisha mali wakati bei za bidhaa zinapanda na kodi ya rasilimali inaonekana sana. Waendelezaji wa miradi ya Savvy hutengeneza miamala na wakopeshaji wa kimataifa na kutumia mikataba ya kushiriki uzalishaji ambayo inapatanisha maslahi ya serikali na mafanikio ya mradi.

Katika Malipo ya Hatari ya Kisiasa, hali hii inahitaji tahadhari zaidi wakati wa kutafsiri matokeo ya malipo ya hatari ya kisiasa. Fomula ya kawaida haiwezi kuwajibika kikamilifu kwa vipengele vyote vilivyopo katika kesi hii ya makali, na uchambuzi wa ziada au ushauri wa kitaalamu unaweza kuthibitishwa. Mbinu bora ya kitaalamu inahusisha kurekodi mawazo, kufanya uchanganuzi wa unyeti, na matokeo ya marejeleo mtambuka kwa mbinu mbadala wakati mahesabu ya malipo ya hatari ya kisiasa yanapoanguka katika eneo lisilo la kawaida.

Katika Malipo ya Hatari ya Kisiasa, hali hii inahitaji tahadhari zaidi wakati wa kutafsiri matokeo ya malipo ya hatari ya kisiasa. Fomula ya kawaida haiwezi kuwajibika kikamilifu kwa vipengele vyote vilivyopo katika kesi hii ya makali, na uchambuzi wa ziada au ushauri wa kitaalamu unaweza kuthibitishwa. Mbinu bora ya kitaalamu inahusisha kurekodi mawazo, kufanya uchanganuzi wa unyeti, na matokeo ya marejeleo mtambuka kwa mbinu mbadala wakati mahesabu ya malipo ya hatari ya kisiasa yanapoanguka katika eneo lisilo la kawaida.

Ada Zilizochaguliwa za Hatari za Nchi (Damodaran, Januari 2024)

▾
NchiUkadiriaji wa MoodyUsambazaji Chaguomsingi (bps)CRP (%)Jumla ya ERP (%)
MarekaniAaa00.00%4.60%
UjerumaniAaa00.00%4.60%
IndiaBaa31151.72%6.32%
BraziliBa21993.00%7.60%
MexicoBaa21352.01%6.61%
UturukiB33445.16%9.76%
NigeriaCaa16099.14%13.74%
VenezuelaC3000+45%+50%+

Maswali yanayoulizwa mara kwa mara

▾
Q

Ni sehemu gani kuu za hatari ya nchi?

A

Hatari ya nchi kwa kawaida inajumuisha vipimo kadhaa: hatari ya kisiasa (uthabiti wa serikali, kuendelea kwa sera, hatari ya kunyang'anywa mali, vita, na machafuko ya wenyewe kwa wenyewe), hatari ya kiuchumi (nafasi ya fedha, akaunti ya sasa, viwango vya madeni, mfumuko wa bei, na mtazamo wa ukuaji), hatari ya kifedha (kubadilika kwa sarafu, uthabiti wa mfumo wa benki, uwezo wa huduma ya deni la nje), na hatari ya uendeshaji (utawala wa sheria, ufisadi, miundombinu ya udhibiti). Mashirika ya ukadiriaji kama Moody's, S&P na PRS Group hutoa alama za hatari za nchi ambazo zinajumlisha vipimo hivi.

Q

Je, ni mara ngapi Damodaran husasisha ada za hatari za nchi?

A

Profesa Aswath Damodaran wa NYU Stern huchapisha ada zilizosasishwa za hatari za nchi kwenye tovuti yake kwa kawaida mwanzoni mwa kila mwaka (Januari) na wakati mwingine katikati ya mwaka kwa nchi zinazopitia mabadiliko makubwa ya hatari. Seti yake ya data inashughulikia zaidi ya nchi 170 na inapatikana bila malipo, na kuifanya kuwa rejeleo la kitaaluma na la kitaalamu linalotumiwa zaidi kwa malipo ya hatari ya nchi katika hesabu za DCF. Data inajumuisha uenezaji chaguomsingi, malipo ya hatari ya usawa na makadirio ya gharama ya usawa kulingana na nchi.

Q

Kuna tofauti gani kati ya hatari ya kisiasa na hatari kubwa?

A

Hatari kuu hasa inarejelea hatari kwamba serikali itaghairi wajibu wake wa madeni - kutokuwa na uwezo au kutokuwa tayari kutumikia dhamana kuu. Hatari ya kisiasa ni pana na inajumuisha hatari zote zinazotokana na mazingira ya kisiasa, ikiwa ni pamoja na kunyakua mali ya kibinafsi, uvunjaji wa mikataba, kutobadilika kwa sarafu, vikwazo vya kuagiza bidhaa, vita vya wenyewe kwa wenyewe, na mabadiliko ya udhibiti ambayo yanadhuru wawekezaji. Nchi inaweza kuwa na hatari inayoweza kudhibitiwa (uwezo wa huduma ya deni) wakati bado inawasilisha hatari kubwa ya kisiasa kwa wawekezaji wa moja kwa moja wa kigeni kupitia unyakuzi au ukosefu wa utulivu wa udhibiti.

Q

Je, watoa huduma za bima za hatari za kisiasa hufanyaje kazi?

A

Bima ya hatari ya kisiasa (PRI) hutolewa na taasisi za kimataifa (MIGA ya Benki ya Dunia), mashirika ya mikopo ya kuuza nje (OPIC/DFC nchini Marekani, UKEF), na bima za kibinafsi (soko la Lloyd, AIG, Zurich). PRI inashughulikia hatari mahususi ikijumuisha unyakuzi, kutobadilika kwa sarafu, vurugu za kisiasa na ukiukaji wa mkataba na serikali. Malipo kwa kawaida huanzia 0.5% hadi 3% ya thamani iliyowekewa bima kila mwaka, kulingana na nchi, sekta na aina ya huduma. Kuhusika kwa MIGA pia kunatoa athari ya kuzuia, kwani serikali chache mwenyeji zinataka kuanzisha mzozo na kundi la Benki ya Dunia.

Q

Je, benki za maendeleo za kimataifa (MDBs) zinapunguzaje hatari ya nchi?

A

Benki za maendeleo za nchi nyingi kama vile Benki ya Dunia, IFC, EBRD, na ADB hupunguza hatari ya nchi kwa wawekezaji wa kibinafsi kupitia mbinu kadhaa: dhamana ya hatari ya sehemu (inayofunika hatari mahususi za kisiasa), programu za mkopo wa B (ambapo benki za kibinafsi zinakopesha pamoja na MDBs, kurithi baadhi ya hadhi zao za wadai), uwekezaji wa usawa pamoja na wafadhili binafsi, na usaidizi wa kiufundi unaojenga uwezo wa kitaasisi. Athari ya 'mwavuli' ya MDB inaweza kupunguza malipo ya hatari yanayohitajika kwa asilimia 2–4 ​​pointi kwa miradi iliyo katika jalada lao.

Q

EMBI+ ni nini na inatumikaje?

A

The Emerging Market Bond Index Plus (EMBI+), iliyoundwa na J.P. Morgan, hufuatilia jumla ya marejesho ya dhamana za dola-huru na za kujitegemea kutoka nchi zinazoibuka za soko. Uenezaji wa dhamana za EMBI+ juu ya Hazina zinazolinganishwa za Marekani ndiyo seva mbadala inayotumiwa zaidi kwa hatari kubwa chaguomsingi. Uenezaji wa EMBI wa kiwango cha nchi ndio nyenzo kuu ya hesabu ya Damodaran CRP. Nchi zilizo na ukadiriaji wa kiwango cha uwekezaji kwa kawaida huonyesha EMBI mienendo ya bps 50-200, huku nchi zilizo na dhiki zinaweza kufanya biashara kwa bps 500–1,500+.

Q

Je, hatari ya nchi inaweza kugawanywa katika kwingineko ya kimataifa?

A

Hatari za kimaadili za nchi mahususi (tukio la kisiasa la nchi moja) zinaweza kubadilishwa kwa kiasi kikubwa katika kwingineko iliyo na mseto wa kimataifa. Hata hivyo, hatari za kimfumo za kimataifa - kushuka kwa uchumi duniani kote, migogoro ya kifedha duniani, au matukio ya kiwango cha janga - huathiri nchi zote kwa wakati mmoja na haziwezi kutofautishwa. Kwa hakika, ada za hatari za nchi zinahusiana kwa kiasi katika masoko yanayoibuka kwa sababu hamu ya hatari ya kimataifa huathiri yote kwa pamoja. Manufaa ya mseto ya kuongeza nchi moja yenye hatari kubwa kwa kwingineko ya kimataifa ni halisi lakini ni mdogo.

Makosa ya Kawaida ya Kuepuka

▾
  • !Kutumia dhamana huru pekee huenea bila urekebishaji wa tete ya usawa, ambayo inapuuza CRP kwa wawekezaji wa hisa.
  • !Kutuma 100% ya CRP kwa kampuni ya kimataifa yenye mfiduo wa sehemu ya nchi pekee - marekebisho ya lambda ni muhimu.
  • !Kuhesabu hatari ya nchi mara mbili kwa kutumia CRP ya juu na pia kuadhibu sana mtiririko wa pesa katika muundo wa DCF.
  • !Kutumia data ya zamani ya CRP - hatari ya nchi inabadilika haraka; kila wakati tumia uenezi wa sasa wa uhuru.
  • !Kupuuza tofauti kati ya hatari ya nchi inayoweza kuhamishwa na isiyoweza kuhamishwa wakati wa kukadiria malipo ya deni dhidi ya usawa.
💡

Kidokezo cha Pro

Kwa kampuni zilizo na mapato mseto katika masoko mengi yanayoibuka, kokotoa wastani wa CRP uliopimwa kulingana na hisa za mapato katika kila nchi (uzani wa lambda) badala ya kutumia CRP ya nchi moja kwa biashara nzima.

⭐

Je, ulijua?

Argentina imelipa deni lake kuu mara tisa tangu uhuru, zaidi ya nchi nyingine yoyote katika historia. Licha ya hayo, wawekezaji wa kimataifa wamerejea mara kwa mara kununua bondi za Argentina katika mitandao ya kuvutia, na hivyo kujenga kile wanauchumi wanachokiita 'kitendawili cha Argentina' cha kuendelea kukopa kwa uhuru licha ya kutokukamilika kwa mfululizo.

Regional Guides

▾
🇺🇸 US▾
Hutumia viwango na viwango vya kimila vya Marekani inapotumika
🇬🇧 UK▾
Huenda ikahitaji ubadilishaji hadi vipimo vya metri au viwango vya Uingereza
🇪🇺 EU▾
Hufuata kanuni za Umoja wa Ulaya na vitengo vya SI inapohitajika
📖Ugumu:Kati
Kwa madhumuni ya habari peke yake. Chombo hiki si ushauri wa kifedha. Wasiliana na mshauri wa fedha aliyehitimu kabla ya kufanya maamuzi ya uwekezaji au kifedha.
Formula-verified for precision
Reviewed October 2026
Our methodology

Ratings & comments

…

Pata Vidokezo vya Hisabati vya Wiki

Jiunge na watumiaji 12,000+ wanaopata vidokezo vya kikokotoo kila wiki.

🔒
100% Bure
Hakuna usajili
✓
Sahihi
Mifumo iliyothibitishwa
⚡
Papo Hapo
Matokeo unapoandika
📱
Tayari kwa Simu
Vifaa vyote

Mipangilio

FaraghaMashartiKuhusu© 2026 Calkulon